Sinh [Sinh 9] Đề thi tham khảo HSG Sinh 9 TP.Bảo Lộc 2017-2018

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào cả nhà, mình thu xếp tạm ổn công việc, chắc cũng về diễn đàn luôn. Mà tạm ổn là thi HSG thành phố xong rồi , mình thi môn Sinh á. Chỗ mình cả thành phố có 58 bạn thi Sinh, 50% là đậu, 15 bạn là đi tỉnh. Mình thi xong vẫn cón run, qi cũng làm tốt tốt đó, mình làm hơn tệ. ( Không biết được 14 điểm không?)
Team Sinh trong lòng: @vulinhchihytq , @bonechimte@gmail.com , @trần công minh , @Ng.Klinh , ...
Mọi người cũng tham khảo nha!

Last edited:

Iric Kity

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng mười 2017
15
2
6
21
Bà Rịa - Vũng Tàu
biến dị tổ hợp có ý nghĩa gì với chọn giống và tiến hóa vậy bạn??? Sinh 9

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
biến dị tổ hợp có ý nghĩa gì với chọn giống và tiến hóa vậy bạn??? Sinh 9
Biến dị tổ hợp tạo ra nhiều KG,KH mới giữa các cá thể trong loài . Khi loài có nhiều KG,KH thì sẽ phân bố và thích nghi đc với nhiều môi trường sông khác nhau làm tăng khả năng tồn tại và đấu tranh sinh tồn trong điều kiện luôn thay đổi
Chọn giống : Giups con người dễ dàng chọn lựa và giữ lại những cơ thể mới mang các đặc điểm phù hợp với lợi ích con người để lm giống đem lại hiêu quả cao .

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
đề sinh huyện mình tận 10 câu đó.
Ừ bạn, nếu đề này tách ra cũng là 10 câu á!
Đề dễ mà cho nhiều thời gian thế? Thi vào c3 văn mà cũng chỉ có 120 phút là tối đa. Ờ nhưng công nhận cái phần lý thuyết khó mà vieét cho đủ điểm tối đa được
Mà sao chỗ các thi bạn nhanh nhỉ, thứ 7 vừa rồi bọn mình mới thi quận xong, cay là cái trường giỏi nhất chăm nhất mạnh nhất cả thành phố lại được tự tách thành một quận mới khổ.. Chả biết thi thành phố có đến lượt..
Đối với bạn đề này dễ, nhưng chắc gì 15,25 điểm lí thuyết và giải thích ở 2 câu đầu lấy được 10 điểm à bạn. Đề này 150 phút là để học sinh kiểm tra lại bài nữa đó, chẳng nhẽ lúc nào cũng hồng hộc làm.

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
Ừ bạn, nếu đề này tách ra cũng là 10 câu á!

Đối với bạn đề này dễ, nhưng chắc gì 15,25 điểm lí thuyết và giải thích ở 2 câu đầu lấy được 10 điểm à bạn. Đề này 150 phút là để học sinh kiểm tra lại bài nữa đó, chẳng nhẽ lúc nào cũng hồng hộc làm.
vậy bạn được bao nhiêu điểm nhỉ?
bạn giải thích cho mình câu 1b nhé.

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Đề dễ mà cho nhiều thời gian thế? Thi vào c3 văn mà cũng chỉ có 120 phút là tối đa. Ờ nhưng công nhận cái phần lý thuyết khó mà vieét cho đủ điểm tối đa được
Mà sao chỗ các thi bạn nhanh nhỉ, thứ 7 vừa rồi bọn mình mới thi quận xong, cay là cái trường giỏi nhất chăm nhất mạnh nhất cả thành phố lại được tự tách thành một quận mới khổ.. Chả biết thi thành phố có đến lượt..
Bạn ơi, bạn đã thử chưa mà biết nó dễ. Bạn biết cái cảm giác vào phòng thi nó như thế nào không ? Nhìn đề dễ nhưng bạn liệu có làm đúng hết 20 điểm;) Mình cũng do chủ quan mà điểm thấp này :)
Còn về phần thời gian, nó không nhiều quá đâu, có khi thi còn thiếu thời gian nữa :D

• Like
Reactions: mỳ gói

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Bạn có nhớ thí nghiệm tung đồng xu không nhỉ? Chúng ta học trên lớp á, mình giải thích na ná. Đề này mình không có đáp án.
Còn điểm thì mình nghĩ 13-14 điểm hoặc thấp hơn. Nói chung là mới thi hôm qua nên chưa biết điểm.

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA

Hơ..
Thì mình cũng có bảo là phần lý thuyết khó mà đủ điểm mà.. Với cả từ trước tới giờ trong tất cả các môn thi thì thời gian lâu nhất mình gặp là 120p

..mà sao dễ cáu thế nhể??

Bạn ơi, bạn đã thử chưa mà biết nó dễ. Bạn biết cái cảm giác vào phòng thi nó như thế nào không ? Nhìn đề dễ nhưng bạn liệu có làm đúng hết 20 điểm;) Mình cũng do chủ quan mà điểm thấp này :)
Còn về phần thời gian, nó không nhiều quá đâu, có khi thi còn thiếu thời gian nữa :D

Nhưng so với đề tuyển trường mình thì nó dễ và lâu hơn mà.. Dễ tức là việc nhìn và bật ra ngay trong đầu cách làm hay ý chính ấy, còn đương nhiên có đủ hay thiếu hay sai gì trong lúc viết hoàn chỉnh còn là việc khác.. Mà thử cái gì, thử làm tử tế để thầy cô chấm điểm á?

bạn hỏi mình hả.. à nhưng mình có thi đâu mà hỏi điểm. Còn câu 1b, chém vài câu dẫn rồi viết sơ đồ lai, sau đó chém tiếp rồi kết luận. Mà bạn gì trên kia nói rồi đấy.

P/s.. ờ rồi, mình biết phải làm gì rồi mấy bn.. Sr trước nhé

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Ở bài 1 câu c á mọi người!
Nếu ai chưa hiểu ý thì mình xin giải thích.
2087 cây nghiêng về trội kiểu hình phải không, trong khi có 1 cây có kiểu hình khác. Ta thấy, chỉ có 1 cây tức là không có huớg xác định, xuất hiện riêng rẽ nên nó là đột biến.
Thật ra mình đã sai câu này, sau khi cầm đáp án, rồi mẹ cũng gợi ý thì mình hiểu . Bài này nó hơi lắt léo xíu, đây là đề để mọi người tham khảo. Ban đầu mình còn nghĩ là thường biến. Nói chung là sai xong thì thấy đây là bài học để nhớ!
---------Các bạn học tốt nhé!--------

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
chỗ bạn ngắn thế chỗ mình tận 7 câu lận TT còn có đề lớp 8 nữa
Chào bạn, mình không có đề lớp 8 nhé!
Còn đề này nếu tách ra, mỗi câu của bài 1, bài 2 thì khoảng 8 câu, khá dài đó bạn!
Câu 3 gồm 2 bài tập nhỏ tức là tổng 10 bài chứ không đơn thuần đâu bạn!

Top Bottom