[sinh 8] nội tiết và ngoại tiết

H

hinhacon_ha

chức năng chung của tuyến nội tiết và tuyến nội tiết đều là tiết hoocmôn thui. từng loại hoocmôn tác dụng với 1 số cơ quan nhất định. VD nha
nội tiết thì có tuyến yên: là tuyến quan trọng giữ vai trò chỉ đạo hoạt động của hầu hết các tuyến nội tiết khác
tuyến giáp: là tuyến nội tiết lớn nhất trong cơ thể. có vai trò quan trọng trong trao đổi chất và quá trình chuyển hoá các chất trong tế bào
tuyến cận giáp: tham gia điều hoà canxi và phôtpho trong máu
ngoại tiết thì có tuyến tuỵ: tiết dịch tuỵ đổ ra ruột để tiêu hoá thức ăn ( có cả chức năng nội tiết là hấp thu các lipit đặc trưng)
tuyến sinh dục: tiết ra các hoocmôn sinh dục có tác dụng đối với đặc điểm giới tính nam nữ, cũng như thúc đẩy quá trình sinh sản

C

cobecute

chức năng chung của tuyến nội tiết và tuyến nội tiết đều là tiết hoocmôn thui. từng loại hoocmôn tác dụng với 1 số cơ quan nhất định. VD nha
nội tiết thì có tuyến yên: là tuyến quan trọng giữ vai trò chỉ đạo hoạt động của hầu hết các tuyến nội tiết khác
tuyến giáp: là tuyến nội tiết lớn nhất trong cơ thể. có vai trò quan trọng trong trao đổi chất và quá trình chuyển hoá các chất trong tế bào
tuyến cận giáp: tham gia điều hoà canxi và phôtpho trong máu
ngoại tiết thì có tuyến tuỵ: tiết dịch tuỵ đổ ra ruột để tiêu hoá thức ăn ( có cả chức năng nội tiết là hấp thu các lipit đặc trưng)
tuyến sinh dục: tiết ra các hoocmôn sinh dục có tác dụng đối với đặc điểm giới tính nam nữ, cũng như thúc đẩy quá trình sinh sản

tuyến sinh dục và tuyến tuỵ đều là tuyến pha sao lại đặt trong tuyến ngoại tiết

H

hinhacon_ha

thế là thế nào mình ko hiểu ý bạn muốn nói gì. rõ ràng hơn 1 chút đc ko

câu hỏi này có topic rùi bạn ạ , mà hình như cái này còn liên quan đến vạt lí ý nhi?
ko biết có đúng ko nữa

tuyến sinh dục và tuyến tuỵ đều là tuyến pha sao lại đặt trong tuyến ngoại tiết

thì do đó mình còn mở ngoặc ghi có cả chức năng nội tiết mà, tại lúc đó mình không nghĩ ra tuyến nào là tuyến ngoại tiết, bây giờ có thể VD như tuyến mồ hôi, tuyến nhờn....

Last edited by a moderator:
L

luoikhonghoc

có một số loại đảm nhiệm cả nội tiết lẫn ngoại tiêt (vd ở trong sgk)
bạn có thể lấy 1 vd rất gần với bạn là tuyến mồ hôi........cũng là hoạt động của ngoại tiết.

Comment 2:
hic nhầm hết rùi hôm nay học cả lí lẫn sinh......
sorry

Thay đổi nội dung bởi hongnhung.97

K

khanhvy1215

bạn ơi! câu này là ở bên Lí ha! bạn post lên box lí đi! mình làm giúp cho :D

Hạn chế nội dung gây loãng pic ^^. thanks - hongnhung.97

K

kulgirl

- tuyến ngoại tiết : chất tiết theo ống dẫn đến cơ quan đích hoặc ra ngoài cơ thể.
VD: tuyến nước bọt : tiết nước bọt có enzim amilaza biến đổi tinh bột chín, giúp tiêu hóa TĂ
tuyến mồ hôi : tiết mồ hôi điều hòa thân nhiệt, thải các sản phẩm bài tiết hòa tan trog máu (10%)
tuyến vị : tiết dịch vị giúp tiêu hóa TĂ ở dạ dày
ngoài ra tuyến ngoại tiết còn có tuyến nhờn, tuyến lệ.
- tuyến nội tiết : chất tiết (hormone) ngấm thẳg vào máu đến cơ quan đích.
chức năg của các tuyến nội tiết trog SGK nói rõ rồi, mình chỉ liệt kê ra thôi : t.yên, t.giáp, t.cận giáp, t.ức, t.trên thận.
lưu ý chỉ có chất tiết của tuyến làm nhiệm vụ nội tiết mới đc gọi là hormone.
- ngoài ra cơ thể ng` còn có các tuyến vừa làm nhiệm vụ nội tiết vừa làm nhiệm vụ ngoại tiết (tuyến pha) là t.tuỵ, t.ruột và t.sinh dục

G

gintaheven1

cái bạn hinhhacon_ha nói sai rồi chỉ có tuyến nội tiết tiết hoocmon thôi còn tuyến ngoại tiết dich đổ vào các nội quan

H

hongnhung.97

Theo mình thì bạn hinhacon_ha nên chọn các tuyến khác để thể hiện rõ về tuyến ngoại tiết. Theo ý bạn trả lời thì mình thấy cả tuyến tụy và tuyến sinh dục đều là tuyến pha. Như vậy, ta có thể nói đến 1 số tuyến khác như tuyến nước bọt, tuyến mồ hôi hay tuyến nước mắt... thì sẽ thấy rõ hơn ý trả lời của bạn :)
Thêm 1 ý như bạn gintaheven1 nói, Tuyến ngoại tiết thực ra là tiết dịch chứa enzim còn tuyến nội tiết là tiết hoocmon đổ thẳng vào máu. Sự giống nhau của nó là đều có sản phẩm tiết

Top Bottom