[Sinh 8] Bài tập năng lượng

Thảo luận trong 'Hệ vận động, tuần hoàn, hô hấp và tiêu hóa' bắt đầu bởi dinhthuyvan, 26 Tháng sáu 2011.

Lượt xem: 1,667

1. dinhthuyvan

dinhthuyvan Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

;):) cho biết tâm thất mổi lần co bóp đẩy đi 87,5ml máu và trong một ngày đêm đã đẩy được 7560l máu.Thời gian của pha giãn chung bằng 1/2 chu kì co , thời gian pha co tâm nhĩ =1/3 thời gian pha co tâm thất.Hỏi
    a)số lần mạch đập trong 1phút là bao nhiêu
    b)thời gian hoạt động của 1 chu kì tim
    c)thời gian hoạt động của mỗi pha

~~ Chú ý: [Sinh học 8] + Tiêu đề

P/s: Đã sửa ^^

Last edited by a moderator: 26 Tháng sáu 2011
  2. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

~~Đáp án đã có trong sgk. Đề bài có vẻ thiếu điều kiện ~~> Không thể tính được bằng cách lập lời giải. Vì theo bài, ta chỉ biết 1 số yếu tố dư thừa không cần thiết để giải như số ml máu.. và 1 số tỉ lệ. Nếu giải ra hoàn toàn có thể bác bỏ đáp án = cách gán số khác mà vẫn ra được giả thiết đề cho ~~> Đề bài không sát, 1 vài yếu tố cho không cần thiết trong 1 bài tính toán

Đáp án - kiến thức Sinh 8:
    a. 70-75 lần
    b. 0.8s
    c. 0.4s, 0.1s, 0.3s [bạn tự suy từ đề để có thời gian hoạt động của mỗi pha]

3. dinhthuyvan

dinhthuyvan Guest

Kết quả như trên của bạn chưa chính xác lắm, bạn nên suy nghĩ lại

4. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

Mình chưa tìm ra điểm bất hợp lí :-S. Bạn có thể nói rõ nó ở phần nào để mình tìm và sửa không? Mình không giỏi Sinh nên mong được giúp đỡ^^

5. dinhthuyvan

dinhthuyvan Guest

đừng khiêm tốn như thế chứ.mình cũng k biết nói thế nào cho bạn hiểu nhưng bạn suy nghĩ đi .đáp án làa)60lần b)1s/lần c) dãn chung 0,5s ,thất co 0,375s nhĩ co0,125s

6. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

Theo kiến thức của sinh học 8 thì 1 chu kì tim kéo dài 0.8s. Trong đó pha dãn chung kéo dài 0.4s [tâm thất và tâm nhĩ cùng nghỉ], pha co tâm thất 0.3s [thời gian tâm thất hoạt động], pha co tâm nhĩ là 0.1s [thời gian tâm nhĩ hoạt động] ~~> co bóp 70 - 75 lần/phút
    ~~> Vừa đúng theo yêu cầu đề ^^.
    P.s Xin lỗi bạn phần trên mình làm thiếu cấn thận nên không để ý cái 8s. Nhưng có thể do chương trình học nên có thể có xê dịch số ^^. Nhưng mình không nghĩ xê dịch đến 0.2s ở chu kì tim

7. dinhthuyvan

dinhthuyvan Guest

:)>-:)>-;);)đổi 7560l=7560000ml
    -số phút trong 1 ngày đêm là; 24.60=1440phút
    -lượng máu đẩy trong 1phút là;7560000:1440=5250ml
    =>số lần mạch đập là; 5250:87,5=60lần
    =>1chu kì co tim là 60:60=1s/lần
    Vậy pha dãn chung là 1:2=0,5s
    Gọi thời gian tâm thất co là X(s)=>nhĩ co là X/3
    ta có X+X/3=1-0,5=>x=0,375s =>nhĩ co 0,375:3=0,125s
    xem chỗ nào sai thì thông báo

8. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

Cảm ơn bạn rất nhiều về phần giải trên :x. Mong bạn có thể giúp đỡ mình thêm :x. Nhưng 60 lần/phút thì có hơi chậm so với nhịp đập thường nhỉ :-S. Theo bạn thì đây là nhịp đập của người luyện tập thường xuyên hay là người mắc một số bệnh... :-?

P.s Mình hay thắc mắc lung tung, có gì mong bạn thông cảm :p

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted