Sinh 8 bài 21 hô hấp

T

thoikohocnua75

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thử nhìn đồng hồ và đếm nhịp thở của mình trong một phút lúc bình thường ( thở nhẹ ) và sau khi chạy tại chỗ một phút ( thở nhanh ).Nhận xét kết quả và giải thích.
giải giúp mình với !!! Thank nhìuuuuuuuuuuu !!!:khi (15)::khi (15)::khi (15):

Last edited by a moderator:
T

tomandjerry789

Thử nhìn đồng hồ và đếm nhịp thở của mình trong một phút lúc bình thường ( thở nhẹ ) và sau khi chạy tại chỗ một phút ( thở nhanh ).Nhận xét kết quả và giải thích.
giải giúp mình với !!! Thank nhìuuuuuuuuuuu !!!:khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15):
Mình nghĩ cái này bạn tự làm, tại đây là tuỳ nhịp thở của mỗi người nữa. :)

T

thoikohocnua75

Nhưng mình không biết giải thích như thế nào************************************************************************************???????

H

hongnhung.97

^^. Mình gợi ý nhé ;).
Khi bạn chạy nhanh thì các hệ cơ quan đều đẩy mạnh hoạt động và nguyên căn của nó đều có liên quan đến nhau. Khi bạn chạy thì các cơ, xương tăng cường hoạt động ~> tiêu tốn nhiều năng lượng hơn. Vậy để cung cấp đủ nguồn năng lượng, tất yếu cần chất dinh dưỡng và oxi để oxi hóa nguồn chất đó tạo năng lượng. ~> Hệ hô hấp và hệ tiêu hóa phải hoạt động nhiều hơn để đáp ứng nhu cầu. Tuy nhiên, oxi, chất dinh dưỡng muốn đi đến các hệ cơ quan và cơ quan thì cần hệ tuần hoàn vận chuyển [vì trong máu có Hb - kết hợp oxi máu đỏ, cacbonic máu thẫm] ~> Tim cần đập nhanh hơn để đẩy máu, chất dinh dưỡng đi khắp cơ thể. Khi tim đập nhanh, hệ cơ tăng cường co giãn,.. thì hệ nội tiết, hệ thần kinh cũng hoạt động nhiều hơn. "Có cho có nhận" ~> Khi hoạt động được đẩy mạnh thì sản phẩm thải ra cũng tăng. Sản phẩm này được đưa đến cơ quan thuộc hệ bài tiết lọc và thải ra ngoài. ~> Hệ bài tiết cũng tăng cường hoạt động. [Còn nhiều hệ khác nữa nhưng tạm thế ah :D]

P.s Bạn đọc, hiểu nội dung trên để vận dụng làm bài nhé ;;). Không phải viết hết vô đâu ý :">

Top Bottom