Sinh 8 [Sinh 8] bài 12+bài 13

P

pelinhjoitoan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1)hãy nêu những nguyên nhân của sự gãy xương?
2)vì sao nói khả năng gãy xương có liên quan đến lứa tuổi?
3)để bảo vệ xương, khi tham gia giao thông cần chú ý điều gì?
4)khi gặp người tai nạn gãy xương, có nên nắn lại chỗ xương gãy không, vì sao?
5)khi cơ thể bị mất nhiều nước, máu có thể lưu thông dễ dàng trong mạch nữa không?
6)thành phần các chất trong huyết tương có gợi ý gì về chức năng của nó?
7)vì sao máu từ phổi về tỉmồi tới các tế bào có màu đỏ tươi,còn máu từ các tế bào về tim có màu đỏ thẫm?
8)các tế bào cơ,não của cơ thể có thể trực tiếp trao đổi các chất với môi trường ngoài được không?
9)sự trao đổi chất của tế bào trong cơ thể người với môi trường ngoài phải gián tiếp thông qua yếu tố nào?

giúp mình nha các bạn, mình cảm ơn nhiều!:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

~~> Chú ý:
[Sinh 8] + tiêu đề bạn nhé:)!

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

5)khi cơ thể bị mất nhiều nước, máu có thể lưu thông dễ dàng trong mạch nữa không?
6)thành phần các chất trong huyết tương có gợi ý gì về chức năng của nó?
7)vì sao máu từ phổi về tỉmồi tới các tế bào có màu đỏ tươi,còn máu từ các tế bào về tim có màu đỏ thẫm?
8)các tế bào cơ,não của cơ thể có thể trực tiếp trao đổi các chất với môi trường ngoài được không?
9)sự trao đổi chất của tế bào trong cơ thể người với môi trường ngoài phải gián tiếp thông qua yếu tố nào?

giúp mình nha các bạn, mình cảm ơn nhiều!:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

~~> Chú ý:
1. -tai nạn giao thông
- tai nạn lao động
- Té, ngã...
2. vì mỗi lứa tuổi khác nhau, xương lại có cấu tạo về thành phần khác nhau. ở người lớn, lượng cốt giao giảm trong khi muối canxi lại nhiều, nên xương giòn, dễ gẫy. còn ở lứa tuổi thanh thiếu niên, lựong cốt giao nhiều, nên xương đàn hồi, dẻo dai, chắc khỏe hơn.
3. - đội mủ bảo hiểm
- thực hiện đúng luật giao thông
- chú ý nhìn kĩ đường...
4. không nên. vì có thể chỗ xương gãy sẽ đâm vào mạch máu, cơ, dây thần kinh, có thể gây nên nhiều biến chứng sau này thậm chí có thể gây nên chết người do mất máu (ko cầm máu được khi xương đâm vào mạch máu)
mình mới chỉ học tới bài này nên chỉ tạm giải được tới đây, mong bạn thông cảm! ko chắc về câu trả lời trên lắm, nên có gì sai sót mong các bạn sửa giúp mình nha

• Like
Reactions: Vịt còi toe toe
M

minatohokage

~~> Chú ý:
1) Nguyên nhân:
+) Do hoạt động mạnh, va chạm, ...
+) Do tai nạn giao thông
+) Do độ tuổi
2) Vì ở từng lứa tuổi khác nhau, chất hữu cơ ( cốt giao ) và chất khoáng ( canxi ) khác nhau, độ cứng of xương cũng khác nhau:
+) Người già và trẻ em xương dễ gãy
+) Người trưởng thành và thanh niên xương phát triển, cứng ~> khó gãy
3) Chấp hành tốt luật an toàn giao thông
4) Không, vì neus nắn lại chỗ xương gãy, khoảng cách giữa chỗ gãy của xương sẽ càng xa hơn, khi băng bó dễ bị lệch :D
~> Mình mới học đến đó thui :))

• Like
Reactions: Vũ hòa
T

tk1

4.khi gãy xương thì ko nên nắn lại vì xương gãy thường sắc, nếu nắn có thể xương đâm vào thịt gây xưng
5.khi cơ thể mất nước thì máu trở nên đặc nên không thể lưu thông dễ trong mạch
6.huyết tương có 90% là nước có chức năng giữ trạng thái lỏng cho máu; huyết tương gồm các chất dinh dưỡng, các chất cần thiết và các chất thải->huyết tương có vai trò vận chuyển các chất dinh dưỡng,chất cần thiết và chất thải
7.trong máu có 1 thành phần là huyết sắc tố(Hb) khi tác dụng với oxi làm máu có màu đỏ tươi,tác dụng với CO2 thì làm máu đỏ thẫm...từ đó chắc bạn đã có câu trả lời.
nếu câu trả lời chưa đúng thì bạn có thể tham khảo của các bậc tiền bối sinh học khác...chúc thành công..

• Like
Reactions: Vịt còi toe toe
H

hongnhung.97

Không

Bạch huyệt, nước mô, máu [đó là 1 chuỗi quan hệ, mình viết ngược :p]

D

duyanh271

phân biệt thở sâu với thở bình thường
nêu ý nghĩa của thở sâu
bạn nào biết thì giúp mình trả lời nha

H

hongnhung.97

phân biệt thở sâu với thở bình thường
nêu ý nghĩa của thở sâu
bạn nào biết thì giúp mình trả lời nha

:D. Mình thì chẳng giỏi lý thuyết nên chỉ biết hướng bạn đến đáp án bạn mong muốn thôi ah ;;):
- Về bản chất bạn đã biết thở sâu và thở bình thường là gì chưa?
- Nếu chưa hiểu thì theo bạn hít vào và thở ra tối đa thì gọi là gì?
- Khi hiểu được về căn bản 2 khái niệm này thì bạn thấy có 2 điểm khác biệt cơ bản về dung lượng và về tác dụng tương ứng, bạn hãy nêu 2 điểm đó ra ~ câu trả lời của cho hỏi trên

P.s Tóm lại bạn thử suy nghĩ và đưa đáp án ra nhé. Cả nhà mình đều sẵn sàng giúp đỡ và sửa chữa, cũng như góp ý cho câu trả lời của bạn.
Chúc vui!

Top Bottom