[sinh 11] xinap

X

xilaxilo

Z

zero_flyer

câu1
dẫn truyền xung thần kinh trong dây thần kinh thì theo 2 chiều nhưng trong cung phản xạ lại chỉ theo 1 chiều từ chuỳ trước xinap thì sẽ làm tính thấm của Ca2+ tại đó thay đổi, sau đó làm vỡ các bóng chứa chất trung gian hoá học, chất này tác động vào chuỳ sau có các thụ thể. xung thần kinh không thể truyền ngược lại vì không có truyền các thụ thể của chuỳ sau tác động vào chuỳ trước
câu 2:
xinap nhanh hơn vì nó truyền theo kiểu nhảy cóc từ eo ranvie này tới eo ranvie khác vì các bao mielin không dẫn điện
Câu 3:
xinap được trình bay trên là xinap hoá, còn xinap điện thì tui cũng hok rõ

Q

quynhdihoc

Mình có câu hỏi này các bạn thử trả lời nha :)

Câu hỏi: Hãy nêu các vị trí của xinap trong cung phản xạ :D ( gợi ý : có 5 chỗ ) :D

K

khicon306

câu 2:
xinap nhanh hơn vì nó truyền theo kiểu nhảy cóc từ eo ranvie này tới eo ranvie khác vì các bao mielin không dẫn điện

không phải chứ , theo mình được bít thì truyền tin qua bao miêlin nhanh hơn truyền tin qua xináp mà , nguyên nhân là do truyền tin qua xináp trải qua nhiều giai đoạn hơn , nếu ko nhầm thì là như thế :D

Q

quynhdihoc

1/ tại sao đường truyền qua xinap chỉ có 1 chiều?

2/ why truyền qua xinap nhanh hơn qua xung thần kinh (hình như thế)

3/ xinap điện là thế nào?

ko chuyên sinh nên học hok hỉu

mong các bạn giúp đỡ

Câu 1 : Trong cung phản xạ xung thần kinh chỉ đi theo một chiều từ màng trước sang màng sau vì chỉ ở chuỳ xináp mới có các bóng xináp chứa các chất trung gian hoá học, chỉ màng sau mới có các thụ quan tiếp nhận các chất này. ( chỉ thế và chỉ có thế ---> theo Q là như vậy và k cần dài dòng )

Câu 2: Xi đưa đề sai roài . Phải là tại sao tốc độ truyền xung thần kinh qua xináp chậm hơn so với tốc độ lan truyền xung thần kinh trên sợi thần kinh không có bao miêlin

Câu 3: He cái này Q k học chuyên nên cũng k dc nghiên cứu :D

K

khicon306

cái nì mình tìm được trên mạng nè

Cấu tạo của một nơ-ron (tế bào não)Mỗi nơ-ron có 3 phần chính: thân tế bào (soma), tua gai (dendrite - nhận tín hiệu từ các tế bào não khác) và sợi trục (axon – giúp truyền tín hiệu đến các tế bào não khác).

Tế bào não liên lạc với nhau như thế nào?

Khi tua gai của tế bào thần kinh nhận kích thích, một tín hiệu điện (xung điện) sẽ truyền qua nhân tế bào và dọc theo sợi trục. Ở cuối sợi trục có một khe nhỏ giữa hai nơ-ron (khe xi-náp). Tín hiệu được truyền đi từ đầu cuối sợi trục của tế bào thần kinh này đến tua gai của một tế bào khác thông qua các chất dẫn truyền thần kinh (các chất hóa học ở cuối đầu sợi trục). Chất dẫn truyền thần kinh sẽ băng qua khe xi-náp và kết dính vào các thụ thể (receptors) ở tua gai của một tế bào khác, rồi lại kích thích nó tạo ra xung điện truyền đến tế bào kế tiếp.

K

khicon306

sr mọi người , hôm qua em tìm được cái này , chưa thèm đọc đã vội vàng post lên , giờ đọc lại ... hoá ra đó cũng chỉ là xi náp hoá học mà thôi Hichic Nãy giờ em lên mạng tìm mà cũng ko được cái nào liên quan đến xináp điện cả Vậy bác nào có thông tin gì về xináp điện thì post lên cho mọi người cùng tham khảo , em thank liền à ^^

V

vinhx6

xináp điện:Thông tin từ một tế bào/nơron trước được chuyển giao trực tiếp sang tế bào/nơron sau qua một khe hẹp (2nm) dưới dạng xung điện cực nhanh.Loại xináp này không phổ biến như xináp hóa học (nó chỉ có ở cơ tim, một vài loại cơ trơn…).Thông tin chuyển qua xináp điện có thể thực hiện theo hai chiều (trong khi xináp hóa học chỉ theo một chiều : từ màng trước  màng sau).mình chỉ biết có thế thôi

V

vinhx6

đôi lúc kg nên cứng nhắc đi tìm đánh tất cả mình cần tim có thể tìm kg thấy nhưng nếu có thông tin liên quan bạn có thể tìm ra đó

H

hang_14.10

bạn viết j mà khó hiểu thế?
theo tui thì khó khăn cũng đc nếu ko có nó thì sao trở thành người hoàn hảo đc nhưng bạn nói ko để kk là hòn đá cản mình
uh thì cg đúng nhưng tui thích cách tự mình vượt qua hòn đá đó cho dù lớn hay bé
chỉ có cách tự mình loại bỏ khó khăn của mình thì mọi cố gắng cũng như kq sau này đạt đc mới thực sự có ý nghĩa và đg tự hào
cố gắng hết sức khi có thể , nỗ lực phấn đấu hết mình vì tương lai

M

matrungduc10c2

Sao mình học ở trên lớp thì cô dạy Sinh của mình nói là (Cau 2) nó truyền chậm hơn là vì trong Xinap chứa các chất trung gian (các enzim) như axetincolin và noradrenalin,mà các chất này là dạng lỏng nên phải qua quá trình khuếch tán (thay vì đi trực tiếp như xung thần kinh) => chậm hơn ...

R

redtiger3392

trả lời bạn xilaxilo:
câu 2 mình ko trả lời vì bạn zero_flyer trả lời đúng rồi
câu 3:Mình xin nói vvef xinap điện. Xinap điện có màng trước và màng sau xinap dính liền với nhau, khoảng cách khe xinap là không có hoặc rất nhỏ (khoảng 2nm), giữa 2 màng hình thành những kên thông nhau, do vậy xung điện có thể truyền trực tiếp từ noron này sang noron kế tiếp mà ko cần chất trung gian hoá học. Truyền tin qua xinap điện không được điều chỉnh, truyền theo 2 chiều.
Câu 1: xung TK truyền qua xinap hoa hoc thoe một chiều là vì :
- màng sau ko có chất trung gian hh để đi về màng trước
-vì màng trước ko co các thụ thể để tiếp nhận chất trung gian hóa học.

Top Bottom