[Sinh 11]-trao đổi khí ở cá !!!

L

luongthinguyen

mình nghĩ là tại vì khi cá bơi thì nó chỉ đi theo một chiều đó là từ chiều cá bơi nên nước chỉ đi một chiều từ cá qua mang]

O

oack

ặc ặc
nói j vậy X( người ta ko biết thì hỏi thôi :D
tớ nghĩ như vậy để cho máu nó vận chuyển dễ hơn đấy :D tớ chỉ biết là cá nó hô hấp bằng mang bằng cách lấy oxi đc hoà tan trong [TEX]H_2O [/TEX]thì phải :p(cái này sao quên nhanh thế nhỉ :D)---> điều bạn thắc mắc :D

Q

quynhdihoc

Ở cá !
tại sao nước chỉ đi theo 1 chiêu` từ miệng rồi qua mang, không đi theo chiều ngược lại!!

Mình nghĩ đó là do hoạt động phối hợp nhuần nhuyễn giữa hoạt động của mang cá cũng như miệng cá.
Hơn thế nữa nước đi vào miệng là do sự chênh lệch áp suất đó bạn. Nên không thể đi theo chiều ngược lại.
Khi cá thở vào thì mang cá khép lại, thể tích trong khoang miệng lớn ---> áp suất trong khoang miệng giảm ---> nước tràn vào . OK

V

vinhx6

ý đầu Q trả lời đúng là sự phối hợp nhuần nhuyễn giữa nắp mang và thềm miệng
nhưng ý sau chưa giải thích được câu đề. giải thích lại nghen là do khi nước vào khoang miệng như Q nói thì khi thở ra thì cửa miệng đóng lại, thềm miệng nâng lên áp suất trong lớn hơn nước đi ra ngoài nhưng vì cửa miệng đóng nên nước chứa oxi sẽ đi qua mang và ra ở nắp mang! nên nó lun qua mang theo 1 chìu

V

vinhx6

câu này mình cần tham khảo thêm nếu có sai sót xin bổ xung dùm

Last edited by a moderator:
D

dadaohochanh

ĐƠn giản là vì nước nó vào đó nhanh hơn là từ mang vào.Từ mang vào mất cả công bơm vào trong khi cái kia nó tự vào.Close topic

Top Bottom