English THPT Rewrite sentences(explain)

vuhoa07

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2022
31
14
6
24
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

A bee sting is more likely to cause death these days than a snake bite.
=> Death is more likely to be caused by a bee sting than that of a snake bite these days.
*Sao phần in đâm bị bỏ ạ?

The manager always likes to welcome new employees on their first day. (point)

=> The manager always likes to make a point of welcoming......
* Cấu trúc in đậm dịch như nào cho đúng nghĩa trong th này ạ?

The fans waved their scarves, shouted and ran onto the pitch.

=> On waving their,,,,,,,,,,,and shouting, the fans ran.................
* Câu này thuộc dạng ngữ pháp gì vậy ạ? Em nghĩ là rút gọn mệnh đề => On + Ving mà trong key ko có On ấy ạ

I expect you were very tired by the end of the week.

=> By the end of the week you MUST HAVE BEEN exhausted.
* Phần sau của từ expect sao lại dùng QK ạ?

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
A bee sting is more likely to cause death these days than a snake bite.
=> Death is more likely to be caused by a bee sting than that of a snake bite these days.
*Sao phần in đâm bị bỏ ạ?
vuhoa07that ở đây không hề thay thế cho cái gì ở phía trước cả nên hoàn toàn là không cần thiết.
The manager always likes to welcome new employees on their first day. (point)
=> The manager always likes to make a point of welcoming......
* Cấu trúc in đậm dịch như nào cho đúng nghĩa trong th này ạ?
make point of welcoming ở đây có thể hiểu là lúc nào cũng chào đón hay là chắc chắn sẽ chào đón.
The fans waved their scarves, shouted and ran onto the pitch.
=> On waving their,,,,,,,,,,,and shouting, the fans ran.................
* Câu này thuộc dạng ngữ pháp gì vậy ạ? Em nghĩ là rút gọn mệnh đề => On + Ving mà trong key ko có On ấy ạ
On + V-ing sẽ gần nghĩa với when + V-ing, còn rút gọn mệnh đề ở câu này là chỉ có V-ing không có on là ý chỉ hành động ở 2 mệnh đề diễn ra cùng một lúc sẽ giống như while + V-ing.
I expect you were very tired by the end of the week.
=> By the end of the week you MUST HAVE BEEN exhausted.
* Phần sau của từ expect sao lại dùng QK ạ?
Câu này đơn giản là vì sự việc xảy ra trong quá khứ thôi nên dùng thì quá khứ.

Chúc bạn học tốt!
Nếu bạn muốn luyện tập thêm có thể tham khảo topic [TIPs] Bài tập viết lại câu (Rewrite the sentences).

• Like
Reactions: vuhoa07

vuhoa07

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2022
31
14
6
24
Hà Nội
that ở đây không hề thay thế cho cái gì ở phía trước cả nên hoàn toàn là không cần thiết.

make point of welcoming ở đây có thể hiểu là lúc nào cũng chào đón hay là chắc chắn sẽ chào đón.

On + V-ing sẽ gần nghĩa với when + V-ing, còn rút gọn mệnh đề ở câu này là chỉ có V-ing không có on là ý chỉ hành động ở 2 mệnh đề diễn ra cùng một lúc sẽ giống như while + V-ing.

Câu này đơn giản là vì sự việc xảy ra trong quá khứ thôi nên dùng thì quá khứ.

Chúc bạn học tốt!
Nếu bạn muốn luyện tập thêm có thể tham khảo topic [TIPs] Bài tập viết lại câu (Rewrite the sentences).
Hien Dangcho em hỏi câu "must have been" thì có exact evidence nào để đùng đc nó ạ? vì must have...dùng để chắc chắn 1 việc đã xảy ra trong qk nên e chưa rõ câu này lắm:(( Chị exp rõ hơn đc k ạ?

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
cho em hỏi câu "must have been" thì có exact evidence nào để đùng đc nó ạ? vì must have...dùng để chắc chắn 1 việc đã xảy ra trong qk nên e chưa rõ câu này lắm:(( Chị exp rõ hơn đc k ạ?
vuhoa07Dấu hiệu để dùng nó là đoạn you were tired chia thì quá khứ phía trên đó em. Câu trên em có thể hiểu là tôi đoán là bạn đã rất mệt vào lúc cuối tuần rồi, thì must have been cũng là kiểu phỏng đoán thế thôi chỉ là dùng cho thì quá khứ.

Top Bottom