English THCS Prepositional Phrases

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
A. Regardless of: mình tra ra được hai nét nghĩa:
+ không chú ý đến một cái gì đó / ai đó; đối xử với một cái gì đó / ai đó là không quan trọng ( Oxford Dictionary )
+ không bị ảnh hưởng bởi bất kỳ sự kiện hoặc điều kiện khác ( Cambrigde Dictionary )
Except for : ngoại trừ , trừ.
Owing to : bởi vì.
But for = Except for hoặc bằng dạng câu If it were not for ( cái này chỉ chỉ chung thôi bạn nhé không nhất thiết chỉ là If 2 ) ấy bạn .
VD : If you weren't for laziness , you would pass the exam.
=> You would pass the exam but for the laziness.
Contrary to : trái ngược, chống đối cái gì.
As for :dùng để bắt đầu trò chuyện với ai / ST
As from / as of : dùng để cho xem thời gian và ngày lúc bắt đầu. ( @jehinguyen em xem lại chỗ này giúp chị nhé . Chị cảm ơn )
B.
In spite of : mặc dù
By/In comparison with :khi so sánh với một ai đó / một cái gì đó.
In favour of = In support of :có thiện cảm với ai/cái gì; ủng hộ ai/cái gì
In charge of : chịu trách nhiệm .
In control of : để chỉ dẫn hoặc quản lý một tổ chức , một khu vực hoặc một trường hợp.
In behalf of : để giúp người khác.
On behalf of /on : thay mặt người đại diện của doanh nghiệp / nhóm người hoặc thay thế họ.
In honour of : để thể hiện sự tôn trọng hoặc ngưỡng mộ dành cho ai đó / cái gì.
As well as : Cũng ( too ) ( @jehinguyen em xem giúp chị câu này nhé . Chị cảm ơn em . )
C
.
Under my parent's suprise : dưới sự ngạc nhiên của bố mẹ.
Under the circumstances ( bạn dùng in cũng đúng nhé ) : trong bất cứ trường hợp nào.
On your mind : lo lắng về điều gì.
On your side :khuyến khích và đồng ý với ai đó.
At (your) ease : thả lỏng và tự tin và không ngại ngùng hay lo lắng.(Nó còn một trường hợp là ( stand ) at ease dùng chỉ cho kiểu đứng của người lính)
In vain : không có thành công.
Under the impression : tin tưởng, thường thì không đúng về một sự thật hay việc đã xảy ra.
Take SB/ST by surprise : tấn công ai đó cái mà không được cảnh báo trước , làm ngạc nhiên ai đó.
P/s : có chỗ nào bạn không hiểu, bạn hãy hỏi lại mình nhé. Chúc bạn học tốt. ^^

Top Bottom