Sử 11 Phong trào Cần Vương

Nguyễn Nga @@

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2022
62
114
21
18
Hà Giang

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Trong phong trào Cần Vương có các cuộc khởi nghĩa nào cuộc khởi nghĩa nào là tiêu biểu
Nguyễn Nga @@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Ngoài các cách trên bạn có thể tham khảo thêm cách này của mình nha! Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Trong phong trào Cần Vương bao gồm có:khởi nghĩa Ba Đình,Bãi Sậy,Hương Khê
Khởi nghĩa Hương Khê là cuộc khởi nghĩa tiêu biểu nhất trong phong trào Cần Vương
Dàn bài

Mở bài :Nêu hoàn cảnh đất nước ta cuối thế kỉ 19 =>dẫn đến các cuộc khởi nghĩa (Ba Đình, Bãi Sậy,Hương Khê..)Nhưng cuộc khởi nghĩ Hương Khê được xem là cuộc khởi nghĩa tiêu biểu nhất trong phong trào yêu nước cuối thế kỉ 19
Thân bài:Chứng minh khởi nghĩa Hương Khê là cuộc khởi nghĩa tiêu biểu nhất so với các cuộc khởi nghĩa cùng thời như (Ba Đình, Bãi Sậy ) để làm sáng tỏ
+Về người lãnh đạo:
Lãnh đạo Phan đình Phùng là người yêu nước có uy tín Đức độ, gạt bỏ hận thù cá nhân, sẵn sàng hi sinh vì nền độc lập dân tộc. Cao Thắng là người có tài năng sự kết hợp của những người lãnh đạo làm rõ cuộc khởi nghĩa có sức quy tụ đông đảo quần chúng địa bàn sống có nhiều trận đánh lớn gây cho địch nhiều thiệt hay nhất.(Phan Đình Phùng được xem là ngôi sao sáng nhất trong phong trào yêu nước cuối thế kỉ 19)
+Về quân sự nghĩa quân được tổ chức theo trình độ cao nhất trong phong trào Cần Vương nghĩa quân được biên chế thành 15 quần thể ngưng được thống nhất vì đặt dưới sự chỉ huy của bộ chỉ huy kỷ luật nghiêm minh cách xây dựng các căn cứ của nghĩa quân rất khoa học có sở chỉ huy đang liên lạc có những đơn vị thông tin có các bộ phận phụ trách hậu Cần bộ phận chuyên sản xuất vũ khí .....nghĩa quân có lối đánh linh hoạt như phòng ngừa chủ động tấn công ,đánh đồn, diệt viện.....
- Quy mô, địa bàn hoạt động rộng lớn, gồm 4 tỉnh bắc Trung Kì: Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình.
- Thời gian tồn tại dài nhất trong các cuộc khởi nghĩa của phong trào Cần Vương, 10 năm từ năm 1885 đến năm 1896.
-Cách chiến đấu:dựa vào rừng núi hiểm trở,lối đánh du kích.....
- Khởi nghĩa thất bại đánh dấu mốc kết thúc của phong trào đấu tranh chống Pháp dưới ngọn cờ Cần Vương
Tuy cuộc khởi nghĩa Hương Khê thất bại nhưng đã để lại nhiều bài học kinh nghiệm cho các phong trào giai đoạn sau,đánh dầu nhiều chiến tích hào hùng
Kết bài:khẳng định lại vấn đề đó là hoàn toàn đúng
Cuộc khởi nghĩa Hương Khê là cuộc khởi nghĩa tiêu biểu nhất trong phong trào Cần Vương
Trên đây là phần trả lờni của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn có một ngày tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Trong phong trào Cần Vương có các cuộc khởi nghĩa nào cuộc khởi nghĩa nào là tiêu biểu
Nguyễn Nga @@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Trong phong trào Cần Vương có các cuộc khởi nghĩa : Ba Đình, Bãi Sậy, Hương Khê
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nguyễn Nga @@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Ngoài các cách trên bạn có thể tham khảo cách làm này của mình nhé. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Trong phong trào Cần Vương có các cuộc khởi nghĩa tiêu biểu là : Ba Đình, Bãi Sậy, Hương Khê trong đó Hương Khê là cuộc khởi nghĩa tiêu biểu nhất vì
- Hương Khê là cuộc khởi nghĩa có quy mô lớn nhất, thời gian tồn tại lâu nhất (11 năm, từ 1885 đến 1896) v Hương Khê là cuộc khởi nghĩaà mang tính chất ác liệt nhất trong phong trào Cần vương

- Khởi nghĩa Hương Khê do văn thân sĩ phu nổi tiếng của các tỉnh Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh lãnh đạo như: Phan Đình Phùng, Cao Thắng,... Địa bàn hoạt động mở rộng, phân bố trên nhiều tỉnh như Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình...

- Khởi nghĩa Hương Khê có trình độ tổ chức, tính kỉ luật cao, được trang bị vũ khí khá tốt: Phan Đình Phùng trực tiếp đứng ra mộ quân ở các địa phương. Nghĩa quân được chia làm 15 quân thứ, mỗi quân thứ có từ 100 đến 500 người, có sự chỉ huy thống nhất và phối hợp tương đối chặt chẽ, thời gian tồn tại lâu hơn các cuộc khởi nghĩa nổ ra trước đó. Đặc biệt, tướng Cao Thắng đã tự chế tạo được súng trường theo kiểu súng của Pháp, trang bị cho nghĩa quân hơn 1000 khẩu súng.

- Cuộc khởi nghĩa không đi đến thắng lợi cuối cùng nhưng đã lập được một số chiến công, đẩy lùi được nhiều cuộc hành quân càn quét của địch, gây cho chúng nhiều khó khăn tổn thất.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom