Sinh [Sinh 12] Phiên Mã

thanhthao361998

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tám 2015
94
69
126
25
Tp .HCM

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Mấy bạn ơi chỉ giúp mình xem ý nào đúng nha! Mình tìm được ý 2 đúng à, còn 1 ý nữa nhưng còn phân vân...:D:p
Cảm ơn các bạn nhiều!
View attachment 7367
Theo mình thì:

- Ý 1 sai, vì không phải tất cả các gen trên NST đều hoạt động

- Ý 2 sai vì DNA ti thể cũng có phiên mã

- Ý 3 sai vì phải cắt bỏ các intron thì nó mới trở thành mRNA hoàn chỉnh, làm khuôn để tổng hợp protein

- ý 4 đúng vì QT cắt bỏ các intron sau đó nối lại các exon tạo ra nhiều loại mRNA từ pre-mRNA ban đầu

=> chỉ có 1 ý đúng

bichkbc

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2017
25
5
16
24
Cảm ơn các bạn nha! Đây là đáp án của đề pencup đó! Không biết sao là 2 ý đúng nữa???:)o_O[/
Mấy bạn ơi chỉ giúp mình xem ý nào đúng nha! Mình tìm được ý 2 đúng à, còn 1 ý nữa nhưng còn phân vân...:D:p
Cảm ơn các bạn nhiều!
Cảm ơn các bạn nhiều!
View attachment 7367
mình thấy ý 3 cũng đúng. Gen trong ty thể hay lục lạp không phải là gen phân mảnh nên không có cắt intron, nối exon.
View attachment 7367

• Like
Reactions: yuper

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
faststoneeditor-jpg.7367

Theo mình:
1/ Đúng tất cả các gen trên NST đều được phiên mã nhựng với số lần không bằng nhau vì tùy nhu cầu mà gen nào phiên mã nhiều hay ít tạo ra sp nhiều hay ít. kể cả gen điều hòa hay gen cấu trúc (Định nghĩa gen là 1 đoạn mang thông tin mã hóa 1 sản phẩm thì kiểu gì nó cũng sẽ phiên mã nhưng it61 hay nhiều thôi).
2/ Câu này sai vì trong sinh vật nhân thực vật chất di truyền ngoài nhân => có phiên mã ngoài nhân.
3/ Câu này đúng vì nó nhấn mạnh "không phải tất cả", sinh vật nhân sơ đa số đâu có intron nên nó đâu cần cắt.
4/ Sai nhé 1 đoạn gen phiên mã cho ra 1 loại mARN thôi còn số lượng bao nhiêu tùy thuộc nhu cầu
=> 1 và 3 đúng

• Like
Reactions: thanhthao361998

bichkbc

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2017
25
5
16
24
faststoneeditor-jpg.7367

Theo mình:
1/ Đúng tất cả các gen trên NST đều được phiên mã nhựng với số lần không bằng nhau vì tùy nhu cầu mà gen nào phiên mã nhiều hay ít tạo ra sp nhiều hay ít. kể cả gen điều hòa hay gen cấu trúc (Định nghĩa gen là 1 đoạn mang thông tin mã hóa 1 sản phẩm thì kiểu gì nó cũng sẽ phiên mã nhưng it61 hay nhiều thôi).
2/ Câu này sai vì trong sinh vật nhân thực vật chất di truyền ngoài nhân => có phiên mã ngoài nhân.
3/ Câu này đúng vì nó nhấn mạnh "không phải tất cả", sinh vật nhân sơ đa số đâu có intron nên nó đâu cần cắt.
4/ Sai nhé 1 đoạn gen phiên mã cho ra 1 loại mARN thôi còn số lượng bao nhiêu tùy thuộc nhu cầu
=> 1 và 3 đúng
1/ đúng là định nghĩa gen như vậy nhưng mà nhớ rằng không phải tất cả các gen đều hoạt động nha, gen nào hoạt động thì mới phiên mã. câu này sai.
3/câu này đúng thật nhưng mà không vì lý do đấy. bạn có thấy đề là khi nói về quá trình phiên mã ở nhân thực không?
4/ bạn có nhìn thấy từ mARN trưởng thành không?câu này đúng đấy.

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
1/ đúng là định nghĩa gen như vậy nhưng mà nhớ rằng không phải tất cả các gen đều hoạt động nha, gen nào hoạt động thì mới phiên mã. câu này sai.
3/câu này đúng thật nhưng mà không vì lý do đấy. bạn có thấy đề là khi nói về quá trình phiên mã ở nhân thực không?
4/ bạn có nhìn thấy từ mARN trưởng thành không?câu này đúng đấy.
Đối với câu 4 bạn cho ví dụ minh họa được không, 1 đoạn gen mang 1 thông tin làm sao cho ra hai mARN khác nhau.
Đối với câu 1 bạn cho mình xin phần tài liệu về phần này nhé.
Thanks.

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
uh Câu 4 đã rõ thanks
Tạo tiền ARN thông tin ở sinh vật nhân chuẩn
1..cộng gốc 5' là quá trình ở đó nucleotid guanin thay đổi được cộng vào đầu 5' của tiền ARN thông tin. Quá trình sửa chữa này là quan trọng cho việc phát hiện và đính kèm đúng của ARN thông tin với ribosome. Nó cũng quan trọng với quá trình ghép và vận chuyển
2. Vận chuyển - là quá trình ở đó tiền ARN thông tin được sửa chữa để kéo giãn các chuỗi không mã hóa, gọi là intron; và các chuỗi protein mã hóa được gọi là exons. Tiền ARN thông tin được vận chuyển bởi nhiều đường khác nhau, cho phép một gen đơn có thể mã hóa cho nhiều protein, quá trình như vậy được gọi là vận chuyển liên tiếp. Quá trình vận chuyển thường được thực hiện bởi một ARN protein phức, được gọi là spliceosome, nhưng các phân tử ARN cũng có khả năng làm chất xúc tác cho chính quá trình vận chuyển của chúng

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
3..Polyadenylation - là liên kết không phân cực (covalent) của một nửa polyadenylyl với một phân tử ARN. Trong các sinh vật nhân chuẩn, polyadenylation là quá trình mà ở đó phần lớn các phân tử ARN thông tin được kết thúc ở các gốc 3' của chúng. Các đầu viện trợ poly(A) trong ARN thông tin ổn định để bảo vệ nó khỏi quá trình exonucleases. Polyadenylation cũng quan trọng với quá trình kết thúc phiên mã, đưa ARN thông tin ra ngoài hạt nhân và dịch mã nó
4. Polyadenylation diễn ra trong và sau quá trình phiên mã ADN vào trong ARN. Sau khi quá trình phiên mã kết thúc, vòng ARN thông tin được phân ra nhờ sự hoạt động của một endonuclease phức gắn với ARN polymerase. Vị trí phân rã được xác định bởi sự xuất hiện của các chuỗi AAUAAA gốc gần chỗ phân rã. Sau khi ARN thông tin được tách ra, 80 đến 250 adenosine còn lại được gắn vào các gốc tự do 3' tại vị trí phân rã
5. Một chuỗi (khoảng vài trăm) nucleotid loại adenin được cộng vào các đầu 3' của tiền ARN thông tin nhờ sự hoạt động của một enzyme có tên là polyadenylate (polyA) polymerase. Đuôi PolyA được gắn với bản sao ở đó chứa những chuỗi đặc biệt, ký hiệu AAUAAA. Tầm quan trọng của ký hiệu AAUAAA được chứng minh bởi một sự thay đổi trong mã hóa chuỗi ADN (AATAAA), dẫn đến sự thiếu hụt của hồng cầu. Polyadenylation làm tăng quá trình phân đôi trong quá trình sao chép, vì thế các bản sao cuối cùng dài hơn trong tế bào và dẫn đến việc dịch mã nhiều hơn, tạo ra nhiều protein hơn.

bichkbc

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2017
25
5
16
24
Đối với câu 4 bạn cho ví dụ minh họa được không, 1 đoạn gen mang 1 thông tin làm sao cho ra hai mARN khác nhau.
Đối với câu 1 bạn cho mình xin phần tài liệu về phần này nhé.
Thanks.
câu 1 bạn vào google tìm kiếm điều hòa hoạt động gen trước phiên mã rồi vào tailieu.vn, mình không có tài khoản ở đó nên không tải được, bạn thông cảm nha:D

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
câu 1 bạn vào google tìm kiếm điều hòa hoạt động gen trước phiên mã rồi vào tailieu.vn, mình không có tài khoản ở đó nên không tải được, bạn thông cảm nha:D
Ok mình vừa đọc xong. Giả sử giờ câu 1 giờ thành Tất cả các gene trên NST đề có khả năng phiên mã nhưng với số lần không bằng nhau. Bạn nghĩ nó đúng hay sai

Đặng Tấn Thành Tài

Học sinh
Thành viên
7 Tháng ba 2017
18
8
26
31
cái này mình cũng không chắc lắm.
Uh do mình cũng không chắc nên muốn xác nhận lại kỹ hơn. Vì theo tài liệu nó ghi là Các gen không phiên mã là do bị bất hoạt nhưng nó chỉ ghi là bất hoạt dài hạn chứ nó không ghi là bất hoạt "vĩnh viễn", mặc dù chưa thấy gen đó hoạt động nhưng họ kết luận là bất hoạt dài hạn như vậy vẫn còn khả năng nó không bất hoạt và phiên mã trở lại. Chính cái nội dung này làm mình băn khoăn là liệu các gen không phiên mã đó có khả năng phiên mã hay là không. Tương tự câu hỏi ở cuâ 1 này dễ hiểu thành là tất cả các gen đều có khả năng phiên mã lắm, vì theo nội dung đưa ra gen có thể bị bất hoạt dài hạn đâu có nghĩa nó mất khả năng phiên mã.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Mình hỏi ad trong khóa pen I rồi: ý 2 và ý 4 đúng vì Đề ở đây hỏi gen trong nhân thôi:);)
Vậy là ra đề bậy rồi, câu hỏi là trong quá trình phiên mã của sinh vật nhân thực, vậy sv nhân thực ko có ti thể, lục lạp????? Và đề cũng chả nói là chỉ hỏi ở trong nhân của sinh vật nhân thực.

Ad gì mà ra đề một kiểu, giải thích vs học sinh kiểu ko liên quan gì tới đề vậy, bạn nên phản hồi lại nhé, làm thế này người chết là các bạn chứ ko ai khác, đừng sợ, tiền của mình, mình đóng tiền mình có quyền yêu cầu chất lượng dịch vụ tốt chứ ko phải nửa vời.

• Like
Reactions: bichkbc
Top Bottom