Phản Ứng Thu Nhiệt, Toả Nhiệt

Z

zerosuperboo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay em đọc dc 1 câu lý thuyết, nội dung đại khái như sau.
Giả Thích tại sao amoni nitrat khi cho vào nước thì nước lại lạnh đi, còn khi cho acid Sunfuric vào nước thì nước lại lạnh đi .
Cái acid thì mình biết là cái pt hidrat hoá của nó [TEX]H_2SO_4 + H_2O --> H_3O^+^1 + H_2SO_4^-^1[/TEX]
Còn cái pt của amoni là gì ? mấy bác giúp giùm.
Ai biết về mấy cái này thì share luôn nha, em cám ơn nhìu :khi (23):

B

bachocanhxtanh_450

Hôm nay em đọc dc 1 câu lý thuyết, nội dung đại khái như sau.
Giả Thích tại sao amoni nitrat khi cho vào nước thì nước lại lạnh đi, còn khi cho acid Sunfuric vào nước thì nước lại lạnh đi .
Cái acid thì mình biết là cái pt hidrat hoá của nó [TEX]H_2SO_4 + H_2O --> H_3O^+^1 + H_2SO_4^-^1[/TEX]
Còn cái pt của amoni là gì ? mấy bác giúp giùm.
Ai biết về mấy cái này thì share luôn nha, em cám ơn nhìu :khi (23):
Khi cho acid vào nước thì phải nóng lên chws sao nguội đi hở bạn....:p:p:p

Z

zerosuperboo

hẻ, mình viết nhầm xíu . Nhưng bạn vẫn chưa trả lời câu hỏi của mình :)|

B

boy_depzai_92

hoà tan amoniac vào nước thì là quá trình thu nhiệt (amoniac hình thành lk hidro với nước ---> thu nhiệt)

P

pe_lun_25

vì khi pha loãng
quá trình thu nhiẹt của H2SO4 < quá trình toả nhiẹt
quá trình thu nhiệt HNO3 > quá trình toả nhiêt
nên khi pha loãng H2SO4 nóng lên còn HNO3 lạnh đi
|-)

N

nhok_quay_18

Khi hoà tan axit sunfuric vào nước thì nước bị nóng lên rất nhiều do quá trình hiđát hoá của axit sunfuric toả nhiệt rất lớn , còn quá trình tách các phân tử khỏi nhau thì tốn ít năng lượng (nhiệt) làm cho nước sôi lên. Trái lại khi hoà tan các muối amoni vào nước thì cần nhiều năng lượng để phá vỡ tinh thể , còn quá trình hiđát hoá lại toả nhiệt rất ít làm cho nước lạnh đi

Top Bottom