English THPT Phân từ hiện tại

dotramy3103

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
33
28
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong câu :"She put on a coat and went out", dùng phân từ hiện tại viết lại là : Putting on a coat,she went out.
Còn trong câu thứ hai " He finished all his homework and then he went to bed" dùng phân từ hoàn thành viết lại thành " Having finished all his homework,he went to bed" .
Cho em hỏi trong câu thứ hai mình dùng phân từ hiện tại viết thành Finishing all his homework,he went to bed được không ạ? Nếu không thì vì sao không dùng ạ?

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Trong câu :"She put on a coat and went out", dùng phân từ hiện tại viết lại là : Putting on a coat,she went out.
Còn trong câu thứ hai " He finished all his homework and then he went to bed" dùng phân từ hoàn thành viết lại thành " Having finished all his homework,he went to bed" .
Cho em hỏi trong câu thứ hai mình dùng phân từ hiện tại viết thành Finishing all his homework,he went to bed được không ạ? Nếu không thì vì sao không dùng ạ?
dotramy3103Ở trong câu ví dụ thứ nhất thì hành động put on the coat và went out có thể coi là diễn ra gần như cùng một lúc nên ta dùng dạng present participle như vậy.
Còn ở câu thứ hai bạn có thể thấy từ then ý muốn nhấn mạnh rằng hành động finish all his homework đã hoàn thành rồi thì hành động vô to bed mới diễn ra nên ta dùng dạng perfect participle.

Để tìm hiểu thêm về hiện tượng ngữ pháp này, bạn tham khảo topic dưới đây nhé

Chúc bạn học tốt!

Top Bottom