Văn 7 phân tích chi tiết trong Trong lòng mẹ

Kim Seok-Hyung

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng chín 2019
14
7
6
17
Vĩnh Phúc
Trung Học cơ sở Vĩnh Tường
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hãy phân tích chi tiết"khi dắt tay em ra khỏi cổng trường Thành kinh ngạc thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật."
Mong các bn giúp đỡ mk mk đag cần gấp cảm ơn các bn nhiều!!!

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

anlong6@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2019
565
795
121
Nam Định
Trường học
hãy phân tích chi tiết"khi dắt tay em ra khỏi cổng trường Thành kinh ngạc thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật."
Thành cùng Thủy đang trong tâm trạng ngổn ngang, đau buồn, hơn nữa em vừa chứng kiến cảnh chia tay đầy nước mắt giữa Thủy với cô giáo và các bạn. Vì thế, trong suy nghĩ chủ quan của Thành, thế giới cuộc đời này dường như tan vỡ tất cả. Cho nên, em “kinh ngạc” thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật”. Chính khung cảnh bên ngoài, sự vật vẫn hoạt động bình thường như vậy đã làm tăng thêm nỗi bơ vơ, lạc lõng của nhân vật trong truyện.
Nguồn Học Mãi Form

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,609
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
Tâm trạng của 2 anh em: Buồn bã, đau khổ
Cảnh vật: Đẹp vẽ và vui vẻ, rộn rã như bình thường
=> làm nổi bật 2 nội tâm của 2 nhân vật chính và thế giới bên ngoài trái ngược nhau. Nói lên sự thật phũ phàng về sự vô tâm của con người, xã đối với nhưng người khác, những người đau khổ (cụ thể là 2 nhân vật Thành và Thủy)

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Vì anh em - Thành Thủy đang rất buồn , vừa bước ra khỏi cuộc chia tay đầy nước mắt mà đi ra ngoài cảnh vật vẫn yên bình , vui tươi điều đó đã thể hiện nỗi tuyệt vọng , sự cô đơn của anh em thành thủy ,sự vô tâm của mọi người

Nguyễn Lê Hoài Thương

Học sinh
Thành viên
27 Tháng chín 2019
58
19
21
16
Ninh Bình
Trường trung Học Cơ Sở Sơn lai
Thành thấy kinh ngạc là vì trong khi mọi việc đều diễn ra rất bình thường, cảnh vật vẫn rất đẹp, cuộc đời vẫn bình yên,... vậy mà hai anh em Thành, Thuỷ phải chịu mất mát và đổ quá lớn. Nói cách khác, Thành ngạc nhiên vì trong lòng mình đang nổi dông, nổi bão bởi sắp chia tay với em gái của mình. Thành cảm thấy cả trời như sụp đổ; thế mà mọi thứ xung quanh vẫn ở trạng thái bình thường. Đây là diễn biến tâm lí được tác giả miêu tả rất chính xác, làm tăng thêm nỗi buồn sâu thẳm và trạng thái thất vọng, bơ vơ của nhân vật trong truyện.

Top Bottom