Địa 6 Ôn tập kiểm tra giữa HK1

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nguyendieuly81@gmail.com, 2 Tháng mười một 2020.

Lượt xem: 49

1. nguyendieuly81@gmail.com

nguyendieuly81@gmail.com CTV CLB Địa lí Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Địa lí

Trường học/Cơ quan:
    Thiên đường
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Hăm bít là đã có bạn nào 2K9 thi giữa kì môn Địa chưa ta!
    Hôm nay, mình sẽ đem đến cho các bạn Những dạng bài thường gặp trong đề thi học kì môn Địa nhó :3
    Câu 1: Thời gian Trái Đất chuyển động quanh Mặt trời là : 365 ngày 6 giờ
    Câu 2:
    Ngày Đông chí :22/12
    Hạ chí:22/6
    Xuân phân: 21/3
    Thu phân:16/9
    Vào các ngày: Đông chí và Hạ chí hai nửa cầu Bắc ,Nam đều nhận dc một lượng nhiệt và ánh sáng Mặt trời như nhau
    Câu 3:
    Kinh tuyến là các đường nối liền cực Bắc và Nam trên bề mặt quả địa cầu.
    Vĩ tuyến là những đường vuông góc với đường kinh tuyến
    Câu 4:
    Vĩ độ của 1 điểm là khoảng cách tính = số độ từ vĩ tuyến đi qua điểm đó đến vĩ tuyến gốc
    Kinh độ của 1 điểm là khoảng cách tính = số độ từ kinh tuyến đi qua điểm đó đến kinh tuyến gốc
    Tọa độ địa lý của 1 điểm là kinh độ ,vĩ độ của điểm đó.
    Câu 5:
    Kí hiệu bản đồ là những dấu hiệu quy ước , dùng để thể hiện các đối tượng địa lý trên bản đồ
    Có 3 loại kí hiệu bản đồ:
    + Kí hiệu điểm
    + Kí hiệu đường
    + Kí hiệu diện tích
    Câu 6:
    Tỉ lệ bản đồ là tỉ số giữa khoảng cách trên bản đồ so với khoảng cách thực tế trên thực địa

----------------------------------------------------------Hết-----------------------------------------------------------------------
    Chúc TEAM 2K9 của chúng mình thi tốt nhó.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted