Nước cứng

O

oneone07

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong các phát biểu sau về độ cứng của nước:1. Đun sôi nước ta chỉ loại được độ cứng tạm thời.2. Có thể dùng Na2CO3 để loại cả độ cứng tạm thời và độ cứng vĩnh cửu.3. Có thể dùng HCl để loại độ cứng của nước.4. Có thể dùng Ca(OH)2 với lượng vừa đủ để loại độ cứng tạm thời của nước.Chọn phát biểu đúng.
  • 2.
  • 1, 2, 4.
  • 1, 2.
  • 4.
mình ko hiểu phần nước cứng ai có thể giúp mình?:confused:

T

trungtunguyen

Trong các phát biểu sau về độ cứng của nước:1. Đun sôi nước ta chỉ loại được độ cứng tạm thời.2. Có thể dùng Na2CO3 để loại cả độ cứng tạm thời và độ cứng vĩnh cửu.3. Có thể dùng HCl để loại độ cứng của nước.4. Có thể dùng Ca(OH)2 với lượng vừa đủ để loại độ cứng tạm thời của nước.Chọn phát biểu đúng.
  • 2.
  • 1, 2, 4.
  • 1, 2.
  • 4.
mình ko hiểu phần nước cứng ai có thể giúp mình?:confused:
chọn câu 1,2,4 đi.............. cái đó hay đó
lỡ sai thì thui đừng có trách nha!!!!!!!!!!!!!!

V

vanculete

câu này chon đá 1,2,4. nước cứng là phần khá hay đến các thầy viết sách con sai nữa là (không tin xem bài tập ở sbt NC )
1>Nước cứng tạm thời là trong nước có chứa các ion Mg2+ ,Ca2+ , HCO3-
2> Nước cứng vĩnh cửu là trong nước có chứa các ion Mg2+. Ca2+, Cl-, SO42-
3> Nước cứng toàn phần là nước cứng có cá tính cứng tạm thời và vĩnh cửu
T/C . nước cứng tạm thời khi đun nóng giảm độ cứng , nước cứng vĩnh cửu thì không , nước cứng toàn phần thì giảm 1 phần ====> đây chính là cơ sở để giải các bài tập về nước cứng
Các cách giảm độ cứng của nước : ppkết tủa , pp trao đổi ion ( nguyên tắc : loại bỏ các ion Ca2+ , Mg2+ ra khỏi dung dịch ==> bạn dựa vào kái này nhe
pp kết tủa :
Các pt phản ứng

[TEX]Ca(HCO3)_2=CaCO3+CO2+H2O[/TEX]

các pt khác bạn có thể tìm trong sgk NC , CB đều có trong phần này chỉ có kái này là mình thấy hay mà chúng mình hay bị sai Mg(OH)2 ít tan hơn MgCO3 , trong các pt p/ư bạn lưu ý để viết nhe

Top Bottom