Nội dung ôn đại học Văn?

J

jkinku

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn cho mình hỏi chút: nội dung cần ôn thi đại hoc gồm những bài nào? Có phải tập trung chủ yếu là lớp 12 ko? ( ngoài lớp 11).
Trả lời giúp mình nhé ! Mình ko đi ôn thi, mình tự ôn nân cần biết nội dung... thank you much.

F

flower1989

Theo mình thì ngoại trừ những bài đọc thêm, bạn nên học hết ví xu hướng ra đề năm nay khó đoán lắm. Cứ như kì thi Tốt nghiệp ấy, tốt nghiệp năm ngoái vừa ra Exinin, năm nay lại ra Exinin. ( Ối thí sinh mất điểm câu này đấy).
Chúc bạn ôn thi hiệu quả :D

T

thao1805

minh hoc rat kem van nen loai dc phan nao khoi phai on la tot roi
ba con cho minh hoi de thi van khoi d nam 2003 va 2004 nhu the nao vay
help me

T

tranquang

Kinh nghiệm để ôn riêng môn Văn thì ôn theo thời gian, gắn liền với lịch sử phát triển của đất nước. Thế này nhé, bạn chia cụ thể ra làm các thời kỳ sau:
1. Trước cách mạng.
2. Sau cách mạng đến 1946.
3. 1946 - 1954: Kháng chiến chống Pháp.
4. 1954 - 1975: Văn học kháng chiến chống Mỹ.
5. Thời kỳ đổi mới.
Mỗi giai đoạn sẽ có 1 định hướng chung cho xu hướng nghệ thuâtk và quy định nội dung cho nó.

O

ocha

thao1805 said:
minh hoc rat kem van nen loai dc phan nao khoi phai on la tot roi
ba con cho minh hoi de thi van khoi d nam 2003 va 2004 nhu the nao vay
help me
NĂM 2003
Câu 1(2 đ)
Hãy trình bày hoàn cảnh ra đời bài thơ:Bên kia sông Đuống.Hoàn cảnh ra đời đó giúp anh,chị hiểu thêm gì về tác phẩm trên?
Cầu 2(5đ)
Phân tích những bức tranh mùa thu trong đoạn thơ sau để làm rõ sự biến đổi tâm trạng của nhà thơ:
Sáng chớm lạnh trong lòng Hà Nội
.............
Những dòng sông đỏ nặng phù sa.
Đất nước-Nguyễn Đình Thi

Câu 3(3đ)
Phân tích ngắn gọn tư tưởng nhân đạo sâu sắc mới mẻ của Nam Cao trong truyện ngắn Đời thừa.

NĂM 2004

Câu 1(2đ)
Nêu nét chính trong sự nghiệp văn học của Nguyễn Tuân.
Câu 2(5 đ)
Phân tích đoạn thơ sau trong bài Tiếng hát con tàu_Chế Lan Viên để làm rõ tình cảm sâu nặng của tác giả đối với nhân dân:
Con gặp lại nhân dân như nai về suối cũ
...................
Khi ta đi đất đã hóa tâm hồn!
Câu 3(3đ)
Phân tích diễn biến tâm trạng Chí Phèo từ buổi sáng sau khi gặp thị nở cho đến khi kết thúc cuộc đời để thấy rõ bi kịch của nhân vật này/

J

jkinku

Cho hỏi tí: khi học mình có cần học phần thơ ko dậy? như bài " tiếng hát con tàu" mà học hết bài thơ chắc xủi wa'..... Mọi người nếu ai có đề thi đại học môn văn năm 2002- 2006 ko? pót lên cho mọi người coi với.... thanh kùi nhiều..

B

buithixuan

Đề thi ĐH-CĐ môn Văn khối C năm 2002

Câu 1:(2 điểm)
Hãy trình bày hoàn cảnh ra đời và mục đích sáng tác truyện ngắn Vi hành của Nguyễn Ái Quốc.
Câu 2:(5 điểm)
Hãy phân tích giá trị nhân đạo sâu sắc của truyện ngắn Vợ nhặt (Kim Lân)
Câu 3:(3 điểm)
Bình giảng đoạn thơ sau đây trong bài Sóng của Xuân Quỳnh:
Con sóng dưới lòng sâu
Con sóng trên mặt nước
Ôi con sóng nhớ bờ
Ngày đêm không ngủ được
Lòng em nhớ đến anh
Cả trong mơ còn thức

Dẫu xuôi về phương bắc
Dẫu ngược về phương nam
Nơi nào em cũng nghĩ
Hướng về anh-một phương./.

B

buithixuan

Đề Văn khối C năm 2003
Câu 1: (2 điểm)
Hãy nêu hoàn cảnh ra đời và giải thích nhan đề bài thơ Tiếng hát con tàu của Chế Lan Viên.
Câu 2: (5 điểm)
Phân tích hình tượng ông lái đò ở tác phẩm Người lái đò Sông Đà để làm rõ những nét độc đáo trong cách miêu tả nhân vật của Nguyễn Tuân.
Câu 3: (3 điểm)
Bình giảng đoạn thơ sau trong bài Tràng giang của Huy Cận:
Lơ thơ cồn nhỏ gió đìu hiu
Đâu tiếng làng xa vãn chợ chiều
Nắng xuống, trời lên sâu chót vót
Sông dài, trời rộng bến, cô liêu

M

mimina

vào bài " tràng giang " cũng hok đáng lo đúng hem ?
nhưng mờ vô thể loại bình giảng cũng khoai hơn phân tích

H

hangxanu

Theo ý kiến chủ quan của tôi thì năm nay dễ vô Thơ(câu 5 đ)hơn là văn xuôi,mà thơ thì chú ý các tác phẩm của Huy Cận.Nói như thế ko có nghĩa là ko học các bài khác đâu nhé.
Theo quy định thì trong vòng 3 năm sẽ ko lặp lại đề nên các bạn cứ ung dung mà học

H

huongmotor

Chị có ý kiến thế này
Đề văn là do rất nhiều đề ra hợp thành, họ bốc thăm một cách ngẫu nhiên.
Có những năm bài vừa thi tốt nghiệp mà vẫn ra đề đại học như thường
Các em đừng mất thời gian tìm xem ra đề vào đâu, hãy lập các tác phẩm theo hệ thống , theo thể loại, theo giai đoạn và ôn tập
Nếu có khó khăn về kiểu bài nào, hãy chia sẻ!
Chúc các em ôn thi hiệu quả!

T

tranquang

huongmotor said:
Chị có ý kiến thế này
Đề văn là do rất nhiều đề ra hợp thành, họ bốc thăm một cách ngẫu nhiên.
Có những năm bài vừa thi tốt nghiệp mà vẫn ra đề đại học như thường
Các em đừng mất thời gian tìm xem ra đề vào đâu, hãy lập các tác phẩm theo hệ thống , theo thể loại, theo giai đoạn và ôn tập
Nếu có khó khăn về kiểu bài nào, hãy chia sẻ!
Chúc các em ôn thi hiệu quả!
Tôi thích ý kiến này của "M". Ý kiến hay đề nghị cả nhà hoan hô!

F

f6c102

Theo quy định thì trong vòng 3 năm không cho lại đề thì có áp dụng chung cho cả khối C và khối D không ạ?Ví dụ:Những bài năm ngoái khối C đã thi thì năm nay khối D có bỏ được không???

H

huongmotor

Câu trả lời thực tế nhất là; học bao sân ko bỏ tác phẩm nào
Thay vì mất thời gian băn khoăn bỏ gì, học gì, hãy học thực sự để ra vào phần nào mình cung ok!

T

tranquang

Hãy tạo cho mình một quyết tâm và sự thoải mái là học để đi thi đại học thì không nên học mà là học để hiểu biết, học vì đam mê, hướng tới những cái mà mình không biết. OK?

H

huongmotor

Tôi nhớ có một câu thê này
Có thể ngày hôm nay bạn là số 1, mọi người đều chú ý, bạn là trung tâm
Nhưng cũng có thể ngày mai bạn ko là gí, ko ai nhớ đến bạn
Hào quang, phù phiếm chợt đến rồi chơt đi!
Nhưng có một điều ko ai có thể lấy đi của bạn:đó là tri thức và trí tuệ của chính bạn!

T

tranquang

huongmotor said:
Hào quang, phù phiếm chợt đến rồi chơt đi!
Nhưng có một điều ko ai có thể lấy đi của bạn:đó là tri thức và trí tuệ của chính bạn!
Tôi thích câu này! Phải chăng vì đó là thực tế. Nhiều khi nằm 1 mình vắt tay lên trán nghĩ thử coi. Con người với quy luật "sinh, lão , bệnh. tử", chúng ta chỉ là phù du trong nhân gian mà thôi. Hãy cố sống để có 1 cái danh lưu lại với đất trời và mai sau. Dù là rất nhỏ...
Ta chỉ là ta của chính ta!

Top Bottom