nhân tài ơi cho hỏi

T

thanh1178

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm trước mình đi học thêm văn cô giáo mình có nói 2 câu thơ sau là nói về mùa đông:

''Rừng xanh hoa chuối đỏ tươi
Đèo cao nắng ánh dao gài thắt lưng''
(Trích Việt bắc - Tố Hữu)

nhưng mình ko đồng tình lắm ko biết ý kiến của các bạn thế nào:confused:. Rất mong nhận được sự góp ý của mọi người.:)>-

S

silent_hero

Chắc cô nhầm, theo mình biết thì hoa chuối nở vào mùa hè chủ yếu chứ không phải mùa đông :D:D:D:D:D:cool:

H

haiquan92

uh`m mình cũng thấy vậy hoa chuối chỉ nở vào mùa hè mà!........................ thế .. thì chịu rồi!!!!!!!!!!!!!

C

canhochoinhieu

hoa chuối mà nở vào mùa đông thì có mà tuyết rơi mùa hạ
chắc cô giáo nhớ nhầm thôi

L

leejunki18

ơ...ko

tớ đọc tài liệu tham khảo...thì trong bài ấy,Tố Hữu viết đoạn ấy trong Việt Bắc...bức tranh 4 mùa...

có nói đến hoa chuối.......màu đỏ của hoa chuối làm mùa đông bớt đi cái lạnh...có sắc màu ấm áp...

hjz...nếu tớ nhớ ko nhầm thì có -hoa-chuối-mùa-đông...

T

thanh1178

uh thế mới là sự lạ chứ mình đọc nhiều tài liệu cũng nói là câu này nói về mùa đông(bó tay).

T

tranquang

Hôm trước mình đi học thêm văn cô giáo mình có nói 2 câu thơ sau là nói về mùa đông:

''Rừng xanh hoa chuối đỏ tươi
Đèo cao nắng ánh dao gài thắt lưng''
(Trích Việt bắc - Tố Hữu)

nhưng mình ko đồng tình lắm ko biết ý kiến của các bạn thế nào:confused:. Rất mong nhận được sự góp ý của mọi người.:)>-

>>> Theo thông tin mà anh được biết, thì vấn đề mà cô giáo em nói với em. Đó là hoàn toàn chính xác!

Xin trích một đoạn bình luận để các em tham khảo:

"Lưu Trong Lưu trong”Một mùa đông” đã từng viết :
“Đôi mắt em lặng buồn,
Nhìn tôi mà không nói.
Tình đôi ta vời vợi,
Có nói cũng vô cùng
Trời hết một mùa đông
Không một lần đã nói…”
Thế vậy mà, ở chốn núi rừng heo hút này mùa đông rừng biếc xanh đột ngột bùng lên màu đỏ tươi của hoa chuối rừng như những bó đuốc thắp lên sáng rực. Vẻ đẹp nên thơ và rực rỡ của Việt Bắc vào mùa đông gợi những người đọc những rung động sâu xa. Thông qua bức tranh, ta thấy dù mùa đông lạnh giá nhưng sự sống núi rừng vẫn cứ như tuôn trào, cảm giác đem đến cho lòng người sự ấm áp lại."

P

phonglado187

Nhất trí với ý kiến của tranquang. Bên cạnh sắc đỏ của hoa chuối thì Tố hữu còn vẽ lên bức trang về mùa đông với hình anh" đèo cao nắng ánh...." xua đi cái lạnh giá khắc nghiệt của mùa đông núi rừng Việt Bắc:):):):):)

L

luckystar29

Câu nì nói về mùa động là đúng rồi, k có nhầm đâu, bạn đọc thêm sách tham khảo thì sẽ hĩu thoy mà nó có phân tích kĩ fần nì lém đó

T

thanhloanhappy_263

Tác giả làm hoa chuối nở vào mùa đông chác có hàm ý là làm bớt di sự khắc nghiệt của tiết trời nơi vùng cao, vì mùa dông ở đó lạnh lám. màu dỏ là màu của lửa.mà dang lạnh gặp lửa thì ấm lên liền hà. day là ý kiến của minh thoi, ác bạn góp y nha

Top Bottom