Sinh 9 Nhân con

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3

Erza Scarlet.

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tám 2017
856
544
154
20
Bình Thuận
THCS Lương Sơn
Nhân con gồm thành phần chính là rARN (thành phần của Riboxom, nơi tổng hợp protein) và một số protein từ tế bào chất. Trong quá trình phân bào, kỳ trung gian NST dãng xoắn cực đại, là lúc diễn ra quá trình phiên mã, tổng hợp protein, cần sự có mặt của Riboxom nên rARN trong nhân con được tập hợp đi, nhân con biến mất.

• Like
Reactions: Thủy Ling

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Nhân con gồm thành phần chính là rARN (thành phần của Riboxom, nơi tổng hợp protein) và một số protein từ tế bào chất. Trong quá trình phân bào, kỳ trung gian NST dãng xoắn cực đại, là lúc diễn ra quá trình phiên mã, tổng hợp protein, cần sự có mặt của Riboxom nên rARN trong nhân con được tập hợp đi, nhân con biến mất.
Đây là nhân con biến mất ở kì đầu

• Like
Reactions: Thủy Ling

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Bạn copy ở trang hỏi đáp trên mạng phải không, câu ấy chính là mình hỏi

• Like
Reactions: Erza Scarlet.

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Đây là nhân con biến mất ở kì đầu
Bạn Erza trả lời đúng mà nhỉ ?
bạn đọc kĩ câu này sẽ hiểu....Trong quá trình phân bào, kỳ trung gian NST dãng xoắn cực đại, là lúc diễn ra quá trình phiên mã, tổng hợp protein, cần sự có mặt của Riboxom nên rARN trong nhân con được tập hợp đi, nhân con biến mất... sau khi nhân con biến mất thì mới bắt đầu
kì đầu,nên nhân con biến mất ở kì đầu.

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Bạn Erza trả lời đúng mà nhỉ ?
bạn đọc kĩ câu này sẽ hiểu....Trong quá trình phân bào, kỳ trung gian NST dãng xoắn cực đại, là lúc diễn ra quá trình phiên mã, tổng hợp protein, cần sự có mặt của Riboxom nên rARN trong nhân con được tập hợp đi, nhân con biến mất... sau khi nhân con biến mất thì mới bắt đầu
kì đầu,nên nhân con biến mất ở kì đầu.
Vậy nhân con xuất hiện ở kì sau làm gì nhỉ?

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Vậy nhân con xuất hiện ở kì sau làm gì nhỉ?
chu kì tb là liên tục,nên sau khi tb kết thúc phân bào thì lập tức rARN được tổng hợp mới tiếp tục công việc của mình,mà rARN là thành phần chính của nhân nên nó được tổng hợp thì nhân cũng xuất hiện, (mình cũng không chắc,trả lời theo cảm tính thôi,thấy có gì sai bạn cứ chỉ mình thêm nha:D)

• Like
Reactions: Vũ Lan Anh

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
chu kì tb là liên tục,nên sau khi tb kết thúc phân bào thì lập tức rARN được tổng hợp mới tiếp tục công việc của mình,mà rARN là thành phần chính của nhân nên nó được tổng hợp thì nhân cũng xuất hiện, (mình cũng không chắc,trả lời theo cảm tính thôi,thấy có gì sai bạn cứ chỉ mình thêm nha:D)
Chắc do nhân cần xuất hiện để chứa rARN, rARN là thành phần cấu tạo của riboxom chứ không phải nhân đâu nhé, mình đoán vậy :D

• Like
Reactions: nhunglethi

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Chắc do nhân cần xuất hiện để chứa rARN, rARN là thành phần cấu tạo của riboxom chứ không phải nhân đâu nhé, mình đoán vậy :D
à,có thể bạn nhầm ý mình rồi,rARN đâu phải nhân,nhân được cấu tạo từ protein mà protein được tổng hợp tại riboxom nhờ rARN thôi.

Top Bottom