Vật lí 7 nhận biết ánh sáng,nguồn sáng và vật sáng

Bé Thỏ

Học sinh
Thành viên
30 Tháng tư 2019
51
159
46
17
Thanh Hóa
THCS Thị Trấn NL
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cả nhà ơi,giúp em giải bài này với ạ:rongcon39
Bài 1:Mắt có thể nhìn rất rõ những vât đặt phía sau 1 tấm kính mỏng nhưng nếu tấm kính càng dày thì càng khó nhìn,khi tấm kính dày đến 1 mức nào đó thì mắt không thể nhìn thấy được những vật đặt phía sau.Hãy giải thích vì sao?(Chú ý:Tấm kính là vật trong suốt)
Bài 2:Trên mái nhà lợp = tôn,nếu có những lỗ thủng thì vào buổi trưa ta sẽ thấy rất rõ được những chùm tia sáng đẹp xuyên qua lỗ tôn,chiếu xuông nền nhà.Nhờ đâu,ta có thể thấy rõ như vậy.
Cả nhà giúp em với ạ!!!:Chuothong4mình cần trước buổi tối hôm nay

Last edited:

Kha_La

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng năm 2019
396
362
76
19
Quảng Nam
thcs nguyễn trãi
Bài 1:Mắt có thể nhìn rất rõ những vât đặt phía sau 1 tấm kính mỏng nhưng nếu tấm kính càng dày thì càng khó nhìn,khi tấm kính dày đến 1 mức nào đó thì mắt không thể nhìn thấy được những vật đặt phía sau.Hãy giải thích vì sao?(Chú ý:Tấm kính là vật trong suốt)
Bài 2:Trên mái nhà lợp = tôn,nếu có những lỗ thủng thì vào buổi trưa ta sẽ thấy rất rõ được những chùm tia sáng đẹp xuyên qua lỗ tôn,chiếu xuông nền nhà.Nhờ đâu,ta có thể thấy rõ như vậy.
1)Khi truyền qua các vật trong suốt, một phần ánh sáng bị hấp thụ, nếu chiều dày của vật trong suốt quá lớn, ánh sáng phát ra từ vật có thể bị hấp thụ hết, không truyền tới mắt ta được và mắt không thể nhìn thấy các vật đặt phía sau.
2) (phải là những chùm tia sáng hẹp xuyên qua lỗ tôn chứ)
Trong không khí có rất nhiều bụi. Ánh sáng mặt trời chiếu xuống làm sáng các hạt bụi và chúng sẽ hắt á vào mắt ta làm ta thấy rõ những chùm tia sáng chiếu qua lỗ tôn xuống nền nhà.

Tín Phạm

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
449
1,696
161
Quảng Ngãi
Thcs Hành Thuận
1. Khi truyền qua các vật trong suốt, 1 phần ánh sáng bị hấp thụ, nếu chiều dày của vật trong suốt khá lớn, ánh sáng phát ra từ vật có thể bị hấp thụ hết, không truyền tới mắt được và mắt không thể nhìn thấy các vật đặt phía sau
2. Trong không khí có rất nhiều bụi. ánh sáng Mặt Trời chiếu làm sáng các hạt bụi và hắt vào mắt ta làm ta thấy rõ chùm tia sáng chiếu qua lỗ tôn xuống nền nhà

Top Bottom