Văn [Ngữ Văn 12] Khai bút đầu năm

L

lata_m

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong văn hóa và thói quen của người Việt, mọi người quan niệm rằng, ngày đầu tiên của năm là ngày quan trọng cho một khởi đầu mới. Những ngày đầu tiên của năm, nếu mọi việc suôn sẻ, ai nấy vui vẻ thì cả năm sẽ luôn được may mắn. Trong khoảng thời gian ấy, mọi người thường tranh thủ làm nhiều việc lấy may cho cả năm, trong đó, tục khai bút đầu năm luôn luôn được nhân dân ta để ý, nhắc nhở nhau thực hiện, mong cho một năm mới phát tài.Thật ra, khai bút là một mỹ tục, đầy thú vị của người xưa. Trước đây, mỗi lần một tuổi bắt đầu với tết đến, VN chúng ta có tục minh niên khai bút. Mỗi năm, xuân chỉ đến một lần, và trong một năm cũng chỉ khai bút một lần khi xuân tới, những lần cầm bút sau, không còn là khai bút nữa. Do đó, đối với tiền nhân, khai bút là thiêng liêng, phải thực hiện với tất cả sự trịnh trọng, tâm thành. Thậm chí, phải xem ngày, kén giờ.

Với những hàng chữ đầu tiên trong năm, văn nhân đem ý nguyện lồng vào nét mực, gửi mong mỏi trong một bài thơ, đặt tâm sự trong một câu đối, hoặc có khi chỉ vài chữ như những chữ đại tự trên bức hoành trướng. Người già khai bút, người trẻ khai bút, và học sinh cũng khai bút để mong “học hành tấn tới”. Nhà thơ Tú Xương cũng đã có bài thơ khai bút:

Nhập thế cục bất khả vô văn tự
Chẳng hay ho cũng húng hắng một vài
Huống thân danh đã đỗ tú tài
Ngày tết đến cũng phải thở một hai câu đối

Ý nghĩa khai bút đầu xuân cũng là một trong những món quà tinh thần được vật chất hóa để thể hiện ước vọng về một cuộc sống thuận hòa, khỏe mạnh, hạnh phúc,... cùng khát khao hướng tới chân, thiện, mỹ.

Anh đã làm Admin diễn đàn đã lâu, cũng chưa có bài viết nào chính thức ngoài những thông báo, và quyết định trên diễn đàn. Nhân dịp đầu xuân, năm mới anh xin được khai bút đầu tiên ở pic này. Năm nay anh sẽ viết chữ “An” với ước nguyện mong cho bình an đến với mình và tất cả mọi người. Anh xin gửi lời chúc năm mới bình AN KHANG THỊNH VƯỢNG đến tất cả thành viên thân yêu đã và đang gắn bó với Học mãi.

Last edited by a moderator:
P

phuthuy273

Khai bút Tân Mão

Chào bạn, mình nghe ông bà nói năm nay bạn có thể khai bút vào đêm Giao thừa là rất đẹp. Nhưng mình nghĩ bạn có thể khai bút vào lúc nào mà bạn cảm thấy có hứng thú nhất nhé!;):D

V

vitcondethuong10211

mấy hôm nay em bận nên chẳng vào đây đc,giờ đọc em mới biết đến "khai bút đầu năm" -tí nữa giao thừa em sẽ viết chữ thịnh (chắc bây giờ em phải đi lấy bông để bịt tai thôi ạ không có tí nữa ko viết nổi-từ 23 âm ở khu em tối nào cũng đốt 5-6 quả pháo hoa,còn hôm nay từ tối đến giờ đếm sơ qua cũng hơn 30 quả rồi tí nữa thì chắc....>>>>chẳng hiểu có gì vui mà chúng nó cứ đốt nhiều thế nhỉ-em xem thì chẳng đc xem mấy mà toàn bị tiếng pháo làm cho giật mình thôi(khu em 7 nhà thì 3 nhà đốt pháo,pháo nổ song còn rơi rào rào như mưa xuống chỗ ngoài mái tôn nữa chứ)>>>bực qua mấy hôm nay làm vỡ mấy cái bát tại pháo với hoa
nhân tiện báo cho mọi người biết 1 tin nóng là trong khi em đang ngồi gõ bài này thì ngoài kia vừa xảy ra 1 vụ tai nạn ạ>>>mọi ngày yên lành thế tự nhiên tết đến ầm ầm hết cả(mấy thằng đầu xanh đỏ tím vàng đấy bị thế cũng không oan chỉ tội nghiệp bố mẹ chúng nó thôi)>>>tết đến thế này tốt nhất là ở nhà cho an lành(rõ may hôm nay ko đi đú đởn với cúng nó hihi)
chúc mọi người 1 năm mới an lành,vui vẻ cùng gia đình và bạn bè

D

doigiaythuytinh

Còn 15 phút nữa là đến năm mới!!

Chợt tự nhủ, trong năm qua, mình đã làm được gì? Có ý nghĩa gì?

Có phải chăng mình chỉ đang cố gắng chạy theo những tham vọng trước mắt, để rồi vấp ngã, rồi đau đớn hay vui vẻ vì nhũng điều hết sức tầm thường, thậm chí là lố bịch?

"Xem" show Tết của chị Kun, lại thấy cái VÒNG TRÒN luẩn quẩn của cuộc đời mình thật nhỏ bé làm sao, nó đã tóm gọn mình mất rồi?

Năm mới, mình tự cho mình cũng như tặng cho các bạn một chữ NGÔNG :)

Là ngông cuồng cũng được, nghĩ là ngạo mạn cũng chẳng sao !!

Hy vọng, bên cạnh chữ AN bền vững của admin, chữ THỊNH phát đạt của chị vitcon, chữ NGÔNG sẽ giúp mình thoát khỏi cái VÒNG TRÒN nhỏ bé nhàm chán của cuộc sống :)

_HAPPY NEW YEAR__

{Còn 8 phút nữa :D}

T

thuy_078

HAPPY NEW YEAR :x:x:x:x:x:x:x
Chào mừng năm mới nào............................:):):):):):):):)

N

namtuocvva18

Happy new year
chúc mừng năm mới.
..................................

T

thjenthantrongdem_bg

ai là người khai bút nhỉ....................................................................?:):)

P

phamminhkhoi

Happy new year nhé

Nhầm nhọt xíu ^^

Chúc mọi người năm mới với những thành công mới ^^

H

heart_sentiment_93

Chúc mừng năm mới!
chúc mọi ng`, mọi nhà an khang , thịnh vượng!

L

liverpool1

Chúc mọi người năm mới sức khỏe , ấm áp hì...
Năm mới ,sức sống mới, thắng lợi mới :D

T

trydan

happy new year to everyone.
................................................................................................................................
:)

4

40phamkinhvy

Happy new year

Chúc mọi người mạnh khỏe , thành công trong cuộc sống
Chúc mọi người vượt qua được khó khăn của cuộc sống

P

phuthuy273

Chúc mọi người có một năm Tân Mão khỏe mạnh, an lành và hạnh phúc...

T

thanhthuytu

Một năm mới đã trôi qua nhanh chóng trong mắt nó. Tết nay nó đã 20 tuổi, nó đã lớn và nó cũng đã biết khá nhiều thứ trong cuộc đời nó rồi. Nó chẳng ở lâu ở nhà, nó chán tết và chán mọi người, nó khóc từ ngày đầu xuân. Nó buồn, nó nhớ! Mỗi năm nó cũng nhớ ba mẹ nó. Nhưng đã 19 cái giao thừa, nó chẳng có ba mẹ cạnh bên, nó tủi thân và chỉ biết đi đâu đó để nó có thể quên đi cái tủi thân đáng ghét đó. Điều đó luôn đeo bám nó từ bé đến giờ. "Tại sao nó không có cha mẹ?", "Tại sao ba mẹ nó lại không muốn nhìn mặt nó?" Nó luôn đặt câu hỏi và luôn nghi vấn trong đầu nó. Nó chẳng giải đáp được gì, nó đang giận ba nó, giận mẹ nó. Nhưng nó cũng thương ba nó, thương mẹ nó... Còn các em cùng cha khác mẹ của nó nữa. Đã bao lâu rồi chị em chưa gặp lại nhau...Nó nhớ...
Một mùa xuân đã trôi đi khá nhanh...Tối qua nó đi lang thang trên đường đi học về, định bụng nó sẽ kiếm gì đó để ăn. Nhưng đi đến một đoạn đường trước nhà thờ của nó. Nó gặp một cậu nhóc nhem nhuốc. Nó làm ngơ và chạy, nhưng nó suy nghĩ sẽ đưa cậu bé đó về mái ấm mà nó đang ở để cậu bé đó ấm no hơn. Dù gì ngày xưa nó cũng như thế, ngày xưa khi học tiểu học nó cũng đi lang thang như thế. Nó lang thang cả ngày trời ngoài đường mà chẳng biết gì. Nó nhìn thằng nhóc đó mà nó thương, nó đành quay xe lại thuyết phục cậu bé. Nhưng cậu bé không chịu, ngày xưa nó cũng không chịu như thế. Nhưng cuối cùng nó cũng vô hội trẻ em đường phố sống một thời gian đến khi chị nó đón nó về. Nó bèn dẫn cậu bé đó đi ăn gì, định bụng nó sẽ đi ăn nhưng nó bỏ cái dự định đó, nó lấy phần tiền đó để mua đồ ăn cho cậu bé. Trong khi nó đang rất đói...Mùa xuân đã qua lâu rồi, mà nó vẫn còn cảm giác thích thú. Nó sẽ nhớ và trông chờ cậu bé lang thang kia, nó mong một ngày nào đó cậu bé kia sẽ chấp nhận vào mái ấm ở cùng nó. Cậu bé như một nụ hoa mùa xuân hé mở...

H

hardyboywwe

mấy hôm nay em bận nên chẳng vào đây đc,giờ đọc em mới biết đến "khai bút đầu năm" -tí nữa giao thừa em sẽ viết chữ thịnh (chắc bây giờ em phải đi lấy bông để bịt tai thôi ạ không có tí nữa ko viết nổi-từ 23 âm ở khu em tối nào cũng đốt 5-6 quả pháo hoa,còn hôm nay từ tối đến giờ đếm sơ qua cũng hơn 30 quả rồi tí nữa thì chắc....>>>>chẳng hiểu có gì vui mà chúng nó cứ đốt nhiều thế nhỉ-em xem thì chẳng đc xem mấy mà toàn bị tiếng pháo làm cho giật mình thôi(khu em 7 nhà thì 3 nhà đốt pháo,pháo nổ song còn rơi rào rào như mưa xuống chỗ ngoài mái tôn nữa chứ)>>>bực qua mấy hôm nay làm vỡ mấy cái bát tại pháo với hoa
nhân tiện báo cho mọi người biết 1 tin nóng là trong khi em đang ngồi gõ bài này thì ngoài kia vừa xảy ra 1 vụ tai nạn ạ>>>mọi ngày yên lành thế tự nhiên tết đến ầm ầm hết cả(mấy thằng đầu xanh đỏ tím vàng đấy bị thế cũng không oan chỉ tội nghiệp bố mẹ chúng nó thôi)>>>tết đến thế này tốt nhất là ở nhà cho an lành(rõ may hôm nay ko đi đú đởn với cúng nó hihi)
chúc mọi người 1 năm mới an lành,vui vẻ cùng gia đình và bạn bè

úi,ở khu bạn ở ng ta ko cấm đốt pháo hay sao mà thoải mái thế nhỉ?

T

tranvietthang94

nhung văn bản trên tôi thấy có vẻ như viết không đúng với chủ đề cho lắm các bạn hảy thử viết lại đi nhé

D

duongtuyetson

bây giờ mới đọc topip này! gần hết năm rồi!!!!!
thoi cũng chúc cả nhà học mãi!!!! một năm full hạnh phúc! mai mắn cả năm!!!!
__________ký tên___________________
Ông đồ Vĩnh Long

Top Bottom