[ Ngữ văn 10 ] cho đề văn dưới đây

C

congchualolem_b

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phân tích tác dụng của ẩn dụ tu từ sau:
“em tưởng nc giếng sâu
Em nối sợi dây dài
Ai ngờ nc giếng cạn
Em tiếc hòai sợi dây”

mọi ng thử làm đề trên xem thế nào, làm hay sẽ đc cảm ơn :D

Tiêu đề: [ Lớp ] + Nội dung
Baby!!

Last edited by a moderator:
B

butchimau_1111993

+ẩn dụ:nước giếng sâu ,nước giếng cạn ,sợi dây dài
- Nước giếng sâu: lòng người sâu thẳm, tình nghĩa ,chan chứa tình yêu thương, nồng thắm.
- Nước giếng cạn: lòng người cạn hẹp , ích kỉ trong tình yêu, không biết đáp lại tình cảm của người khác.
- Sợi dây dài : sự hi sinh ,trao gửi trong tình yêu.
>>>>> đây là lời than phiền của một cô gái khi bước mới yêu nhưng ko đc đáp lại tình cảm , bởi vì khi mới yêu người con gái thường yêu hết mình , chỉ đến khi lòng người như nước giếng cạn thì mới tiếc , hối hận vì mình đã từng hết mình yêu và hi sinh cho người con trai. Nước giếng cạn hay lòng người cạn khô .Sợi dây dài mà cô làm cô những tưởng rằng sẽ múc đc thứ nước mát , trong lành nào ngờ làm cô phải '' tiếc hoài''. cái giếng là một hình ảnh gắn liền với làng quê , như ''cây đa bến nước sân đình''.Cái giếng hay chính là người con trai mà cô gái đã từng yêu .

C

congchualolem_b

Trog kho tàng văn học dân gian Vịêt Nam có rất nhìêu câu ca dao thể hiện thái độ, tư tưởng, tình cảm ,quan niệm của nhân dân ta thời xưa ,đặc biệt là những lời tâm sự của ng phụ nữ với cách sử dụng biện pháp tu từ ẩn dụ rất độc đáo,tiêu biểu trong đó là câu:
“Em tưởng nc giếng sâu
Em nối sợi dây dài
Ai ngờ nc giếng cạn
Em tiếc hòai sợi dây”
Câu ca dao thể hịên những tâm sự rất đỗi thầm kín của ng con gái,cô k nói thẳng ra mà chỉ nói bóng gió,chính điều đó đã tạo nên vẻ đẹp tâm hồn cũng như giá trị của câu ca dao và ng con gái.Cô gái lấy hình ảnh giếng nc để ám chỉ cái tâm,cái tình,cái tấm lòng,chiều sâu đẹp đẽ của cái bên trong con ng của anh chàng mà cô yêu.Giếng nc cũng như lòng ng,giếng sâu giếng cạn thì lòng ng cũng sâu cũng cạn.”Sợi gàu”mà cô nói là tình cảm ,niềm mong ước,hi vọng, tình cảm của ng con gái với chàng trai,cô gái đã đặt rất nhiều niềm tin vào chàng trai mới dám”nối sợi dây dài”.Đó là cái đẹp,đẹp trong lối suy nghĩ,đẹp ở cái tâm,cái chân thành,đẹp cho 1 tình yêu tòan vẹn và sâu thẳm tận cùng tới “đáy giếng”,qua đó ta càng thêm trân trọng cái “tình”trong sáng của ng phụ nữ trong xã hội xưa.Sông, biển dù có sâu đến mấy cũng còn đo đc chứ lòng ng nào ai biết đc nông sâu?Cô gái đã thất vọng và bất ngờ trước cái điều cô nhận ra: “Ai ngờ nc giếng cạn”. “Ai ngờ” đc chuyện đó chứ,có ai biết đc tâm tình của “ng ta” là thế nào đâu,chỉ là “em tưởng”thế thôi,rồi bây giờ khi em biểt đìêu mà trước đây em từng nghĩ hòan tòan k có,cái tâm tình của ng ta “cạn”lắm chứ k “sâu” như em vẫn nghĩ.Một sự tiếc nuối khôn cùng đến với em: “Em tiếc hòai sợi dây”. Tấm lòng của em giờ chỉ tan theo mây theo gió,em chỉ còn biết tiếc cho những điều đã qua,em tiếc cho cái tâm của mình,cho tình cảm, tuổi xuân,bao nhiêu mong ước giờ chỉ còn là cái “tíêc hòai”của riêng em thôi.Từ “hòai” với thanh bằng đã làm cho nhịp điệu câu ca dao cứ kéo dài ra, làm dài thêm tâm trạng,1 sự hối tiếc cứ tiếp tục và nối tiếp nhau ,một nỗi buồn k dứt dù đang đc giãi bày.Bằng cách sử dụng hòang lọat các hình ảnh ẩn dụ : “giếng sâu”, “giếng cạn”, “sợi dây”… đã làm nổi bật nét đẹp trong tâm hồn ng con gái nhất là trogn cách thể hiện tình cảm của mình,rất sâu lắng, nhẹ nhàng mà thắm đượn tính triết lí về lòng ng,cái đẹp ngay cả trong sự buồn bã và tiếc nuối.Nói tóm lại bằng biện pháp ẩn dụ tu từ đc sử dụng xuyên suốt cả bài ca dao đã làm nổi bật cái đẹp,sự tiếc núôi,thất vọng của ng con gái trong chuyện tìh cảm,đó cũng là tâm trạng của hầu hết những ng có cùng cảnh ngộ với cô.

Trịnh Thăng Cối

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng một 2019
1
0
1
20
Nghệ An
THPT Nghi Lộc 2
Câu ca dao thể hịên những tâm sự rất đỗi thầm kín của ng con gái,cô k nói thẳng ra mà chỉ nói bóng gió,chính điều đó đã tạo nên vẻ đẹp tâm hồn cũng như giá trị của câu ca dao và ng con gái.Cô gái lấy hình ảnh giếng nc để ám chỉ cái tâm,cái tình,cái tấm lòng,chiều sâu đẹp đẽ của cái bên trong con ng của anh chàng mà cô yêu.Giếng nc cũng như lòng ng,giếng sâu giếng cạn thì lòng ng cũng sâu cũng cạn.”Sợi gàu”mà cô nói là tình cảm ,niềm mong ước,hi vọng, tình cảm của ng con gái với chàng trai,cô gái đã đặt rất nhiều niềm tin vào chàng trai mới dám”nối sợi dây dài”.Đó là cái đẹp,đẹp trong lối suy nghĩ,đẹp ở cái tâm,cái chân thành,đẹp cho 1 tình yêu tòan vẹn và sâu thẳm tận cùng tới “đáy giếng”,qua đó ta càng thêm trân trọng cái “tình”trong sáng của ng phụ nữ trong xã hội xưa.Sông, biển dù có sâu đến mấy cũng còn đo đc chứ lòng ng nào ai biết đc nông sâu?Cô gái đã thất vọng và bất ngờ trước cái điều cô nhận ra: “Ai ngờ nc giếng cạn”. “Ai ngờ” đc chuyện đó chứ,có ai biết đc tâm tình của “ng ta” là thế nào đâu,chỉ là “em tưởng”thế thôi,rồi bây giờ khi em biểt đìêu mà trước đây em từng nghĩ hòan tòan k có,cái tâm tình của ng ta “cạn”lắm chứ k “sâu” như em vẫn nghĩ.Một sự tiếc nuối khôn cùng đến với em: “Em tiếc hòai sợi dây”. Tấm lòng của em giờ chỉ tan theo mây theo gió,em chỉ còn biết tiếc cho những điều đã qua,em tiếc cho cái tâm của mình,cho tình cảm, tuổi xuân,bao nhiêu mong ước giờ chỉ còn là cái “tíêc hòai”của riêng em thôi.Từ “hòai” với thanh bằng đã làm cho nhịp điệu câu ca dao cứ kéo dài ra, làm dài thêm tâm trạng,1 sự hối tiếc cứ tiếp tục và nối tiếp nhau ,một nỗi buồn k dứt dù đang đc giãi bày.Bằng cách sử dụng hòang lọat các hình ảnh ẩn dụ : “giếng sâu”, “giếng cạn”, “sợi dây”… đã làm nổi bật nét đẹp trong tâm hồn ng con gái nhất là trogn cách thể hiện tình cảm của mình,rất sâu lắng, nhẹ nhàng mà thắm đượn tính triết lí về lòng ng,cái đẹp ngay cả trong sự buồn bã và tiếc nuối.Nói tóm lại bằng biện pháp ẩn dụ tu từ đc sử dụng xuyên suốt cả bài ca dao đã làm nổi bật cái đẹp,sự tiếc núôi,thất vọng của ng con gái trong chuyện tìh cảm,đó cũng là tâm trạng của hầu hết những ng có cùng cảnh ngộ với cô.​

Top Bottom