[ Ngữ văn 10 ] cho đề văn dưới đây

N

namthienvuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài viết văn.Help me!
Đè bài:Em hãy viết truyện ngắn và sử dụng ngôi kể thứ nhất để kể về nỗi niềm của chú cá vàng được nuôi trong bể cá nhà em.
Ai có bài hoàn chỉnh post lên dùng mình với. Mình kém văn lam.Hic Hic! Mình cần gấp nhé!Xin các bạn giúp đở.:-SS:-SS

Tiêu đề: [ Lớp ] + Nội dung
Baby!!

Last edited by a moderator:
S

seagirl_41119

Bài viết văn.Help me!
Đè bài:Em hãy viết truyện ngắn và sử dụng ngôi kể thứ nhất để kể về nỗi niềm của chú cá vàng được nuôi trong bể cá nhà em.
Ai có bài hoàn chỉnh post lên dùng mình với. Mình ngu văn lam.Hic Hic! Mình cần gấp nhé!Xin các bạn giúp đở.:-SS:-SS

từng có topic nói về dạng bài tự sự này,mình đã post một bài nhưng về con chim trong lồng,mình nghĩ bn có thể tham khảo wa để định hướng cho bài làm của mình,rất ít thời gian để post một bài hoàn chỉnh như thế,dài lắm

N

namthienvuong

cám ơn mình đã tham khảo qua.Nhưng đay là cá không phải là chim.Nên mình rất lúng túng khi nói sự tự do của cá.Cá cocanhs nào để giúm mình thể hiện nó không.cams ơn nhiều.

S

seagirl_41119

thế ah?????????
mình sẽ gợi ý cho bn nha!!!!!

ọc ọc ọc!!!!!!!!!!!
Thế là đã hơn một tháng không gian sống của mình bị thu hẹp trong cái bể thuỷ tinh nhỏ nhỏ nay rồi.chans wa'.Quẫy đuôi đi quẫy đuôi lại vẫn chỉ là một chỗ,chẳng thấy j hay ho cả.
Chẳng lẽ cuộc sống của mình cứ mãi thế này???
Tôi muốn đc bơi lội trong biển cả với những làn sóng nhẹ ,đc thưởng thức vị mặn của nước biển,đc thoả sức vui đùa cùng nhũng bạn cá của tôi.Nhưng có lẽ ước mơ đó sẽ hok thể thực hiện vì tôi đã bị bó hẹp lại không gian sống rùi.
Còn nhớ ngày ấy ,khi tôi còn nhỏ,tôi lang thang một mình trong đám rong biển rồi một thứ ánh áng khiến tôi tò mò.Tôi lại gần và bị mắc ngay vào những chiếc lưới mà hok cách nào thoát khỏi đc
baay h thấy thật hối hận,giá như tôi hok đi chơi một mình thì đâu đến nông nỗi này .Hic
tôi thấy cuộc sống ngày càng tẻ nhạt khi trong bể cá này chỉ có mình tôi.Thật cô đơn.Nơi ở,đá,rêu đều là giả,con ng đã tạo ra chúng cho tôi.Những con ốc ở cùng tôi cũng là giả.Quanh tôi hok hề có sự sống.
Hàng ngày tôi phải nghe tiếng sục làm trong bể ,thấy mà sợ.Thức ăn của tôi thì hok lúc nào thiếu thế nhưng con ng kia đâu hiểu tôi ngán ăn chúng lắm rồi.Tôii h đây chỉ khao khát đc tự do,đc cùng bn bè khám phá biển cả,chỉ khao khát đc tự mình kiếm mồi,đc thoả sức vui đùa trong những cây rong biển,san hô nhiều màu kia......

Bn có thể làm tiếp chứ?????????????????????

P

p3iuvan_p3thjckanh

tớ nghĩ tốt nhất là bạn nên tự làm . nhưng tớ có 1 số gợi ý cho bạn đây:
- xưng là tôi
- tự miêu tả 1 chút về chú cá định viết
- kể lý do tại sao lại ở đây
- kể 1-2 kỉ niệm
- nỗi niềm , cảm xúc khi ở trong bể cá

N

namthienvuong

Mấy bạn cho mình hỏi.COn cá này xuất thân tú biển ha.Minhf cứ tưởng là mua từ bể cá khó miêu tả.Căm ơn mấy bạn nhiều.

S

seagirl_41119

Mấy bạn cho mình hỏi.COn cá này xuất thân tú biển ha.Minhf cứ tưởng là mua từ bể cá khó miêu tả.Căm ơn mấy bạn nhiều.

Cái này tuỳ vào trí tưởng tượng của từng ng.Mình tưởng tượng con cá đó ở biển rồi bị bắt đem bán ,như thế có nghĩa là nó từng đc hưởng thụ cuộc sống tự do ở biển,như thế nó mới ước mơ đc như ngày xưa,còn nếu nó từ lúc sinh ra đã ở trong bể cá rùi thì nó chỉ bít có bể cá chứ nó hok hề bít đến đại dương biển cả là j cả

Top Bottom