Cuộc sống Ngôn ngữ thứ 3 để xin việc.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chuyện là mình đang tham khảo việc học ngôn ngữ thứ 3 phổ biến nào đó giúp cho việc xin việc được thuận lợi hơn.
Mình cũng có tham khảo rồi và những tiếng phổ biến nhất là Trung,Hàn,Nhật.
Về tiếng trung mình thấy không khả quan lắm,cho dù nhiều người nói rằng ngôn ngữ đó dễ xin việc.
Nhưng thử nghĩ xem,TQ đông dân nhất thế giới,nhân lực dồi dào như vậy,họ nhận thêm người ngoại quốc làm gì ? Và mình cũng không thích môi trường cuộc sống bên đó lắm.
Mọi người có thể cho mình ý kiến từ chính trải nghiệm bản thân hay sự quan sát bạn bè gia đình,những người xung quanh được không,bởi mình không tin tưởng mấy cái web cứ liệt kê 1 loạt ngôn ngữ cho lắm.

minhtam8a2@gmail.com

Học sinh gương mẫu
Thành viên
12 Tháng hai 2016
521
1
2,580
326
16
Bình Định
THCS Ghềnh Ráng
Chuyện là mình đang tham khảo việc học ngôn ngữ thứ 3 phổ biến nào đó giúp cho việc xin việc được thuận lợi hơn.
Về tiếng trung mình thấy không khả quan lắm,cho dù nhiều người nói rằng ngôn ngữ đó dễ xin việc.
Nhưng thử nghĩ xem,TQ đông dân nhất thế giới,nhân lực dồi dào như vậy,họ nhận thêm người ngoại quốc làm gì ? Và mình cũng không thích môi trường cuộc sống bên đó lắm.
Mọi người có thể cho mình ý kiến từ chính trải nghiệm bản thân hay sự quan sát bạn bè gia đình,những người xung quanh được không,bởi mình không tin tưởng mấy cái web cứ liệt kê 1 loạt ngôn ngữ cho lắm.
Nói một cách ngắn gọn nhất là Bởi vì kinh tế Việt Nam được đầu tư bởi rất nhiều doanh nghiệp Trung Quốc, chính vì vậy việc học Trung với tư cách là ngôn ngữ thứ ba có thể là một lợi thế để sau này hạn chế những rào cản trong việc tìm kiếm việc làm.
Ý kiến về việc dân số đông nên có nhiều nguồn nhân lực là đúng nhưng nó chỉ phục vụ phạm vi trong nước, còn ngoài nước thì đưogn nhiên phải có nguồn nhân lực biết tiếng Trung để có thể thích ứng với môi trường làm việc cũng như là có thể hỗ trợ cho các chủ người Trung phát triển doanh nghiệp.

Tuy nhiên nó còn tùy nhiều vào mục đích hướng đi, điều kiện kinh tế và môi trường xung quanh mà chọn ngôn ngữ thứ ba sao cho phù hợp để có thể đạt được thành công từ việc học ngôn ngữ thứ ba, có khả năng phát triển cho bản thân và thúc đẩy đất nước.

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
Tiếng Trung phổ biến dễ xin việc nhưng lương cũng tùy, không cao bằng Hàn và Nhật.
tiếng Hàn khó ở ngữ pháp, tiếng Nhật khó ở từ vựng
Ngoài ra tiếng Tây Ban Nha không phổ biến ở VN nhưng được rất rất nhiều người nói và cơ họi làm việc không phải ít

Chiii Gà

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng bảy 2021
26
77
16
21
Tuyên Quang
Thái Hoà
Còn phụ thuộc vào ngành nghề sau này bạn theo đuổi nữa, theo mình thì nên học tiếng Trung vì Trung Quốc cũng là 1 cường quốc lớn nhất nhì thế giới, chắc chắn sẽ có nhiều cơ hội cho bạn

Phạm Công Nhựt

Học sinh chăm học
HV CLB Địa lí
Thành viên
13 Tháng năm 2018
149
261
86
18
Bình Định
Trường THPT Nguyễn Hồng Đạo
Trước tiên là bạn cần tìm hiểu công việc trước
Công việc cần sử dụng ngôn ngữ nào thì mình học ngôn ngữ đó thì tốt hơn
Nhưng nếu có khả năng thì học nhiều thứ tiếng cũng là 1 điều tốt

• Like
Reactions: Hazu No No Money

lebao_31

Học sinh
Thành viên
23 Tháng ba 2020
50
89
46
16
Kon Tum
THCS LÝ TỰ TRỌNG
Bạn ơi học mà để thành tài thì khó lắm và học để xin việc thì lại càng khó hơn. Mà ngôn ngữ mà bạn chọn học liệu nó có liên quan gì đến công việc mà bạn chọn hay không? Theo mình thấy thì bạn học giỏi ngôn ngữ nào thì hãy cố tiếp bước ngôn ngữ đó nhé, bản thân mình thì mình khuyên bạn nên học tiếng anh vì bây giờ đa phần là ngôn ngữ tiếng anh mà :D

Top Bottom