Ngành Tâm Lý học

• Thread starter phamnguyennhatlinh
  • Ngày gửi
  • Replies 8
  • Views 4,983

P

phamnguyennhatlinh

H

hoivo007

Ai đó làm ơn nói cho mình biết rõ hơn về ngành Tâm lý học được không? Ví như những trường nào có ngành này, điểm chuẩn, công việc sau này như thế nào? Có thể làm ở đâu?
Cảm ơn mọi người!

Đại học khoa học xã hội và nhân văn có ngành này đấy bạn àh!Điểm ngành này hơi "chua" đấy, trường khác mình không bít nhưng nhân vãn THCM thì khoảng 20 đối vs khối C đấy, lấy điểm cao nhất truòng mà!

P

phamnguyennhatlinh

Ngoài trường này ra thì còn trường nào nữa không? Bạn có biết công việc sau này như thế nào không? Nói cho mình với

H

hoivo007

Ngoài trường này ra thì còn trường nào nữa không? Bạn có biết công việc sau này như thế nào không? Nói cho mình với

"- Nghiên cứu khoa học tâm lý tại các viện, trung tâm nghiên cứu, các cơ quan hoạch định chính sách - chiến lược, cơ quan điều tra tâm lý tội phạm, bộ phận nghiên cứu tâm lý khách hàng cho các công ty;
- Tư vấn tâm lý trên các phương tiện truyền thông, các trung tâm tư vấn, tổng đài điện thoại, trường học, các tổ chức lao động; trợ lý chuyên môn trị liệu tâm lý tại các bệnh viện, các trung tâm chăm sóc sức khỏe tinh thần, trung tâm dưỡng lão,...; tư vấn cho lãnh đạo về các vấn đề nhân sự, tổ chức lao động và nghiên cứu tâm lý, tư vấn tâm lý khách hàng tại các tổ chức lao động và các công ty;
- Giảng dạy Tâm lý học tại các trường đại học, cao đẳng, viện nghiên cứu, các trường dạy nghề."
Nguồn http://pdt.hcmussh.edu.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=571&Itemid=191

H

heinham

nói thật với bạn đây là 1 trong 10 ngành nghề thu nhập thấp nhất ở mỹ. Mà theo mình bên vn cũng tương tự vậy. Vào tâm lý tức là bạn phải biết ăn nói + hiểu ng` khác vậy tại sao bạn k theo nghề phóng viên hay marketing [ về bán hàng] j` đó.Tuy điểm chẩun của 2 ngành mình vừa nói dao động từ 18==>20 điểm nhưng cơ hỗi có công việc lại cao hơn :D

C

chuongxanh

học ngành tâm lí học không phải dựa theo tiền lương bao nhiêu trong tương lai mà quyết định theo học được đâu bạn à.
Nếu bạn có ham muốn, khát khao được tìm hiểu nhiều hơn về con người, tâm lí đời sống thì đây là ngành bạn nên đăng kí dự tuyến.
Nếu bạn có đam mê thì nghề này không những sẽ mở cho bạn con đường học vấn rộng mở mà còn tương lai sáng lạn nữa. Nói vậy thôi chứ ngành này có nhiều thách thức lắm. Ví dụ như tỉ lệ chọi cao 1/12-13 người. Khối thi đa dạng . điểm tuyển sinh khá cứng. Như năm nay, trường KHXH và NV(HN) lấy điểm khá cứng, từ 20-21,5 điểm. số lượng tuyển sinh 88 người, không xét tuyển nguyện vọng 2.
có một số trường đào tạo ngành này ví dụ như: ĐH Hồng Đức, ĐH sư phạm Hà Nội, Đh khoa học Xã hội và nhân văn.
( theo khu vực phía bắc). bạn nên tìm hiểu kĩ ngành này trước khi đưa ra quyết định cuối cùng. còn theo ý kiến cá nhân tôi thì đây là một ngành có tiềm năng rất lớn nhưng chưa được nhiều người khai thác.
Chúc bạn may mắn với sư chọn lựa của mình!
P/s: Tôi có niềm đam mê rất lớn về tâm llis học con người, nên chắc chắn sẽ quyết định theo đuổi đến cung.
Còn bạn thì sao?

G

ghetsach

nếu học xong ngành tâm lí học thì có thể làm việc ở các tỉnh miền bắc không ạ, em thấy ngành này không phát triển ở miền bắc nên em cũng không biết nên thi hay không

T

thanhhuyenpsy

Thi hay không thi tâm lý học

vấn đề này thì tùy vào sở thích, đam mê của em thôi. Chị cũng đang học ngành tâm lý đây nè em. Với ý kiến cá nhân thì chị không hối hận vì đã chọn ngành này đâu.

tường trắng

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng sáu 2016
4
0
1
29
ều, con bạn mình cũng khoái cái này, cơ mà ko thi, định hỏi có chỗ nào dạy ngắn hạn. mà mình nghĩ cái này sao mà dạy ngắn hạn đc. T_T

Top Bottom