Thích - Thương Nếu như đến 19 tuổi bạn mới bắt đầu rung động?

DoanhChinh123

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2022
1
5
6
21
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người. Mình là nữ, 19 tuổi, từ bé đến lớn được thụ hưởng nền giáo dục khá bảo thủ và mang trong mình nhiều giáo điều, quy tắc. Mình cũng từng rất tiêu cực, và đỉnh điểm là từng t.ự t.ử bất thành.
Mình chưa từng để tâm đến việc tình cảm của bản thân, cho đến khi gặp và chuyện trò cùng một người bạn cùng lớp của trên đại học. Đại học là một môi trường hoàn toàn mới đối với mình, mọi thứ đều khiến mình choáng ngợp, và bạn ấy là người đầu tiên bắt chuyện với mình, bước vào cuộc sống hằng ngày của mình, khiến mình cười nhiều hơn, có cái nhìn thoải mái hơn về cuộc đời. Mình đã lên kế hoạch sẽ nói cho bạn ấy biết tình cảm của mình bất chấp hậu quả ra sao, cho đến khi biết được bạn ấy đã có người yêu qua một cuộc nói chuyện bình thường. Mình vẫn cố tỏ ra không có gì hết, vẫn nói chuyện phiếm với bạn ấy mỗi ngày, nhưng thật ra là mình đã buồn lắm rồi. Mình định từ bỏ việc nói chuyện với bạn ấy như thế vì nó sẽ tạo cho mình thói quen xấu. Khoảng hai tuần sau đó, mình lại biết được bạn đã chia tay rồi, nhưng mình lại không vui một chút nào cả. Mình không có dũng khí muốn theo đuổi bạn như trước nữa, mà đổi lại là cảm giác vừa muốn giữ khoảng cách vừa sợ không còn được nói chuyện với bạn.
Do tình hình dịch bệnh, mình chưa từng gặp mặt bạn ấy dù cùng lớp, vào 14/2 này mình sẽ gặp bạn ấy, nhưng mình không biết đối mặt với bạn ấy thế nào nữa, mọi người có thể cho mình xin giải pháp để đánh bay mớ bòng bòng này trong lòng mình không ạ?

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Chào mọi người. Mình là nữ, 19 tuổi, từ bé đến lớn được thụ hưởng nền giáo dục khá bảo thủ và mang trong mình nhiều giáo điều, quy tắc. Mình cũng từng rất tiêu cực, và đỉnh điểm là từng t.ự t.ử bất thành.
Mình chưa từng để tâm đến việc tình cảm của bản thân, cho đến khi gặp và chuyện trò cùng một người bạn cùng lớp của trên đại học. Đại học là một môi trường hoàn toàn mới đối với mình, mọi thứ đều khiến mình choáng ngợp, và bạn ấy là người đầu tiên bắt chuyện với mình, bước vào cuộc sống hằng ngày của mình, khiến mình cười nhiều hơn, có cái nhìn thoải mái hơn về cuộc đời. Mình đã lên kế hoạch sẽ nói cho bạn ấy biết tình cảm của mình bất chấp hậu quả ra sao, cho đến khi biết được bạn ấy đã có người yêu qua một cuộc nói chuyện bình thường. Mình vẫn cố tỏ ra không có gì hết, vẫn nói chuyện phiếm với bạn ấy mỗi ngày, nhưng thật ra là mình đã buồn lắm rồi. Mình định từ bỏ việc nói chuyện với bạn ấy như thế vì nó sẽ tạo cho mình thói quen xấu. Khoảng hai tuần sau đó, mình lại biết được bạn đã chia tay rồi, nhưng mình lại không vui một chút nào cả. Mình không có dũng khí muốn theo đuổi bạn như trước nữa, mà đổi lại là cảm giác vừa muốn giữ khoảng cách vừa sợ không còn được nói chuyện với bạn.
Do tình hình dịch bệnh, mình chưa từng gặp mặt bạn ấy dù cùng lớp, vào 14/2 này mình sẽ gặp bạn ấy, nhưng mình không biết đối mặt với bạn ấy thế nào nữa, mọi người có thể cho mình xin giải pháp để đánh bay mớ bòng bòng này trong lòng mình không ạ?
Chào chị :Tonton4
Cho em hỏi chị đã ngỏ lời với anh ấy chưa ạ?
Theo em thì cứ đối diện với bạn ấy, chị có né thì cũng sẽ gặp. Mà em khá giống chị là thích ai là nói nên là em cũng phải chuẩn bị tinh thần nếu bị từ chối thì sẽ ra sao. Bây giờ chị đang phân vân nhưng sẽ đến lúc chị nghĩ mình có đủ lí do để từ bỏ.
Nên là nếu chưa ngỏ lời thì cứ thử đi chị, cho dù họ có coi chị là "đứa thích họ" đi chăng nữa thì chị đã rất tuyệt trong việc sống thật với cảm xúc roiii. May thì quen nhau, không thì là bạn bè.
Còn đã ngỏ lời roiii mà sợ ngại thì với em, em sẽ sẽ là ng phá bỏ bức tường ấy (xóa bỏ sự ngại ngùng của 2 ng) và học cách từ bỏ họ, tìm một đối tượng khác.
Có lẽ sẽ rất khó nhưng em vẫn khuyên chị cứ đối diện và mọi thứ sẽ tự khắc có kết quả. Mong chị thành công

• Like
Reactions: VânHà.D

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
2 e đã từng gọi facetime nhìn mặt nhau chưa hay chỉ nhắn tin thôi. Nếu sắp tới gặp nhau có nhận ra nhau ngay khi gặp k? C nghĩ 2 đứa cứ gặp mặt bình thường như những người bạn, đến lớp trông thấy nhau ai nhận ra thì ới nhau 1 cái, cười thật rạng rỡ rồi bắt chuyện với nhau như lúc ở nhà nhắn tin. Cứ từ từ làm quen lại, từ từ tìm hiểu. Nếu bạn nam đó đã chia tay và có tình cảm với em thì tự khắc bạn ấy sẽ tìm cách gây ấn tượng với em, tự tán em. Chuyện tình yêu ai chủ động cũng được nhưng bạn í mới chia tay ny nên chị nghĩ để 1 thời gian nữa xem tình cảm của đôi bạn đó thế nào đã. Xem lí do họ chia tay là gì? Do k hợp hay do bạn nam đó thích e nên chia tay bạn gái kia. Vì e có 1 tâm hồn bị tổn thương rồi nên chị khuyên em hãy từ từ, thận trọng tìm hiểu cho kĩ đối phương rồi hãy quyết định yêu. Chị biết người như em để mở lòng thì thực sự là do gặp đúng người mà em thích thì em mới quyết tâm như vậy. Nhưng hãy để thời gian lắng xuống cho bạn nam kia quên đi tình cũ rồi hãy bắt đầu tình yêu mới, đừng để mình trở thành người thay thế e ạ. Hãy để cho người con trai chủ động, hãy yêu và lấy người yêu mình bởi họ yêu mình họ sẽ tìm mọi cách làm mình vui, luôn bên cạnh bảo vệ mình. Nhất là đối với tình trạng, tâm tư, tình cảm của em. 2 đứa cứ chơi thân đi, giờ mới năm nhất thôi, còn rất nhiều thời gian. Hoặc khi nào em cảm thấy tình cảm đủ chín rồi, suy nghĩ về mọi khía cạnh thấy hợp lí rồi hãy bày tỏ tình cảm bởi người như em sẽ rất dễ tổn thương. Với bạn khác có khi chị khuyên cứ tiến tới đi, còn trẻ thì cứ yêu đương trải nghiệm nhưng với em thì chị khuyên em nên chọn thật kĩ, tìm đúng đối tượng xứng đáng và yêu em chân thành thì sau này em mới hạnh phúc được. Chị k mong em sẽ vì tình yêu mà suy sụp lần nữa. Nếu có yêu thì cũng cố gắng cân bằng cảm xúc đừng để lệ thuộc vào tình yêu, dám yêu dám bỏ. Ngoài bản thân ra thì k cho phép ai làm tổn thương chính mình. À k bản thân mình cũng k được làm tổn thương chính cơ thể mình em ạ. Hãy học cách yêu thương chính bản thân mình, yêu cuộc sống của mình, rạng rỡ, tự tin thì phụ nữ rất cuốn hút. Cuốn hút ở đây chỉ dành cho 1 số đối tượng phù hợp chứ chị k nói đến đào hoa hay lẳng lơ nhé.
Em xứng đáng có 1 người tốt yêu em chân thành và quan trọng hơn em nên tìm 1 người thương em_ hơn cả chữ yêu thì mới kéo em lên khỏi vũng lầy cảm xúc trước kia và biến cuộc sống của em nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Chúc e và gđ năm mới nhiều niềm vui, sức khoẻ và c cũng chúc e tìm được người phù hợp, xứng đáng và k quên học tập thật tốt nhé! ^^

• Like
Reactions: VânHà.D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
muốn trở thành người yêu thì trước hết hãy là bạn của nhau đã.
Hãy tiếp xúc, nói chuyện với nhau, cùng nhau học tập, đi chơi,... xem xem có thật sự hợp với nhau để trở thành người yêu thì khi đó mới nên quyết định xem là nên tỏ tình hay không em nhé. :D
Chúc em luôn ĐỦ :D

• Like
Reactions: vangiang124

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Nếu như em chưa chắc chắn về tình cảm của bản thân cũng như chưa sẵn sàng cho việc bắt đầu tỏ tình thì cứ suy nghĩ và tiếp xúc đơn giản như những người bạn bình thường với nhau, đối phương cũng chưa biết tình cảm của em nên không phải ngượng ngùng gì cả. Để tình cảm ấy sang 1 góc, sau 1 thời gian em hãy đưa ra quyết định có nên bày tỏ không nhé.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
haizz người ta bảo con gái tỏ tình mất giá lắm chị ơi nên cứ là bạn đi nếu anh ấy thích thì anh ấy tự nói thôi

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
haizz người ta bảo con gái tỏ tình mất giá lắm chị ơi nên cứ là bạn đi nếu anh ấy thích thì anh ấy tự nói thôi
Em hơi cấn xíu tại vì em là người theo hệ chủ động á anh
Bản thân em thấy nó mất giá nhưng nếu em không chủ động thì mqh không đi xa được. Quan điểm của em là nếu đã đủ thích thì cứ nói: Nếu được thì tiến tới còn không thì dừng lại
Vì cứ mãi chờ họ đáp lại thì rất tốn thời gian và sẽ làm tâm trạng đi xuống. Họ từ chối còn biết đường xác định mqh để không mơ mộng. Nên là ai chủ động cũng được miễn là xác điinhj được 1 mqh rõ ràng
Nếu em có nói gì làm anh khó chịu thì em xin lỗi nhiều ạ

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,044
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
Chị à em cho chị lời khuyên này nhé ! :
Tốt nhất là chị đừng yêu anh ấy trước làm gì cả chị ạ . Chị đừng chia sẻ thông tin của mình quá vội nếu như chia tay có thể bị dụ dỗ đấy ạ . Tốt nhất chị hãy ưu tiên cho việc đi làm và tương lai của chị sau này sẽ như thế nào ? . Nếu như chị thành công rồi thì có thể điểm đến con đường tình yêu chị nhé ! Cuộc đời của chị còn rất dài để quyết định
Trước tiên chị hãy làm bạn trước đi nhé ! Rồi mới được tỏ tình , tình yêu nó quan trọng lắm chị à . Chị đừng vội vàng quyết định vội vã như vậy bởi vì mỗi người chồng người vợ sẽ là người đóng 1 tình yêu cho mình , quan tâm với mình suốt quãng đường về tương lai ! Về việc 2 anh chị kia chia tay cũng chính là 1 bài học cho chị !
Vậy nên chị à , hãy từ từ bình tĩnh rồi hãy quyết định yêu chị nhé ! Chị cứ vui chơi , chia sẻ với anh ấy rồi , cùng nhau học tập xem anh ấy có thực sự hiểu ý của chị và luôn chia sẻ và đáp ứng cho chị những điều tích cực hay không hay là bỏ bê chị không chia sẻ với chị thì chị nên quyết định giữa 2 hướng rồi mới đi con đường tình yêu của mình nhé !
mọi người có thể cho mình xin giải pháp để đánh bay mớ bòng bòng này trong lòng mình không ạ?
Giải pháp thì dễ hoặc khó tùy theo tình huống và tính cách của mỗi người !
Theo em thì chị nên nghĩ những điều tích cực và bỏ qua những điều đó đi hoặc là ra ngoài tập thể dục . Đi nói chuyện với các bạn hàng xóm , trong trường và giao lưu các bạn trên Mạng xã hội chẳng hạn như Diễn đàn chúng ta !
Chị đừng áp lực quá với bản thân nếu không sẽ bị dồn vào 1 chỗ căng thẳng đấy ạ , vậy nên hãy thoải mái lên chị nhé ! Không sao cả , tất cả những người xung quanh luôn đáp ứng và tâm sự của chị mà thôi .
Em chúc chị học tập không ngừng và tìm được người mình yêu riêng cho mình nhé ! Có gì chị hãy chia sẻ với em và tất cả mọi người em sẵn sàng ạ .

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Em hơi cấn xíu tại vì em là người theo hệ chủ động á anh
Bản thân em thấy nó mất giá nhưng nếu em không chủ động thì mqh không đi xa được. Quan điểm của em là nếu đã đủ thích thì cứ nói: Nếu được thì tiến tới còn không thì dừng lại
Vì cứ mãi chờ họ đáp lại thì rất tốn thời gian và sẽ làm tâm trạng đi xuống. Họ từ chối còn biết đường xác định mqh để không mơ mộng. Nên là ai chủ động cũng được miễn là xác điinhj được 1 mqh rõ ràng
Nếu em có nói gì làm anh khó chịu thì em xin lỗi nhiều ạ
thật tốt vì em là con gái
em làm sao hiểu nổi 1 kẻ khi yêu chứ nhiều lúc cũng luỵ lắm em đâu đơn giản như em nghĩ và nhìn thấy đâu nhiều lúc phải là chờ đợi nhẫn nại hi sinh thời gian.Nếu có không thành công thì em vẫn sẽ thấy đáng vì em nghĩ xem tại sao 1 kẻ khiến mình rung động đến vậy lại gọi là không đáng,mình vui khi yêu họ mà ?đúng không?,biết đâu chỉ thêm chút thôi em sẽ thấy 1 nửa còn lại
đó mới chỉ là bắt đầu thôi khi yêu nhau rồi nó không đơn giản như trên phim em hay xem hay vài cuộc tình đẹp em thấy đâu
Chúc em 1 buổi tối vui vẻ!

• Like
Reactions: buck humble
Top Bottom