Tâm sự Một đời trồng người của thầy tôi

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

20/8, các em 15 tuổi, đây sẽ là ba năm cuối tôi đi dạy, và cũng là lần cuối cùng tôi được làm chủ nhiệm của một lớp.
15/11, các em 15 tuổi, trong buổi sinh hoạt lớp trưởng rụt rè bước lên xin lỗi tôi vì giờ trung bình của lớp. Các em ai cũng sợ tôi giận nhưng tôi lại cười khiến các em cười theo.
20/11, các em 15 tuổi, lần đầu đi đến nhà tôi, mọi người đều cười nói vui vẻ. Thấy các em hòa đồng được với nhau nhanh đến vậy tôi cũng vui lắm.
27/3, các em 16 tuổi, đang giảng dạy trên bảng, tôi chợt nhìn xuống và thấy học trò mình đáng yêu biết bao.
27/4, các em 16 tuổi, kì thi cuối cùng của các em năm học này đấy, cố gắng lên nào!
20/8, các em 16 tuổi, chúng ta lại gặp nhau rồi.
15/11, các em 16 tuổi, trong lớp xảy ra xô xát, cũng may là tôi đến kịp chứ không đánh nhau sẽ xảy ra.
20/11, các em 16 tuổi, buổi sáng cả lớp đến nhà tôi nhưng tôi lại không có ở nhà. Thế là mọi người đi chơi đến tối rồi lại quay lại nhà tôi. Thật bất ngờ và cũng thật vui.
27/3, các em 17 tuổi, khi ra về tôi nhận thấy có một học trò đang buồn. Tôi ở lại trò chuyện cùng cậu ta. Cậu ấy lo cho gia đình của mình. Tôi cố gắng động viên cậu và nhận ra học trò của tôi quyết tâm lớn đến mức nào. Cố lên em nhé!
27/4, các em 17 tuổi, “như năm trước hãy cố gắng lên nào, ai được 10 thầy sẽ có thưởng nhé.” Cả lớp cười rầm rộ lên nhưng cuối cùng không ai đạt được phần thưởng đó cả, và nó trở thành cái bí ẩn nhất của tôi đối với các em.
20/8, các em 17 tuổi, năm nay là năm cuối cùng tôi đi dạy và là năm quyết định của các em.
15/11, các em 17 tuổi, bão đến, rồi lũ lại đến, trường phải nghỉ học mấy tháng liền. Các em bàn bạc với tôi để đi giúp những người khó khăn. Thật sự nhìn dòng tin nhắn của các em tôi đã rớt nước mắt.
20/11, các em 17 tuổi, mưa bão làm chúng tôi không thể gặp nhau. Tôi nhớ các em…
27/3, các em 18 tuổi, trong tiết của tôi, các em rất nghiêm túc học tập, thấy vậy tôi cũng yên tâm phần nào.
27/4, các em 18 tuổi, sắp thi đại học rồi cố gắng lên các em nhé!
26/5, các em 18 tuổi, ngay tại lễ trưởng thành, sau khi vui đùa các em đã quây quần bên tôi và khóc rất nhiều, tôi cũng cảm động theo.
20/8, các em 18 tuổi, tôi về hưu, các em ai cũng lên đại học, ba năm trôi qua nhanh thật.
15/11, các em 18 tuổi, vẫn có nhiều em nhắn tin cho tôi, tôi vui lắm.
20/11, các em 18 tuổi, học trò các khóa trước đến thăm tôi, tôi lại nhớ về các em.
20/11, các em 19 tuổi, các em chưa trở lại.
20/11, các em 20 tuổi, các em vẫn chưa trở lại.
20/11, các em 21 tuổi, có một số bạn trong lớp đến thăm tôi, tôi mừng lắm.
20/11, các em 22 tuổi, các em đến nhà tôi một cách bất ngờ, không thiếu một ai cả. Chúng tôi lại cười nói vui vẻ và ôn lại kỷ niệm xưa.
20/11, các em 23 tuổi, vô tình thấy em trai năm xưa mình trò chuyện trên tivi, tôi thấy rất hãnh diện. Em giờ đây đã là một doanh nhân thành đạt rồi.
20/11, các em 24 tuổi, không có ai đến thăm tôi.
20/11, các em 25 tuổi, tôi vẫn chờ…
20/11, các em 26 tuổi,…
...
20/11, các em 32 tuổi, tôi cũng gần đất xa trời rồi, bệnh tật liên miên, trí nhớ càng ngày càng kém, nhưng ba năm ấy tôi vẫn chưa quên…
20/11, các em 33 tuổi, tôi biết bệnh tình tôi sẽ không qua khỏi, chỉ mong sao được gặp lại học trò cũ của tôi lần cuối.
20/11, các em 34 tuổi, các em đã đến thăm tôi, quây quần bên giường bệnh của tôi. Đã 12 năm kể từ lần gặp cuối, tôi vui mừng khôn xiết.
Tối 20/11, các em 34 tuổi, tôi đã mơ về những ngày tháng xưa, lúc tôi còn được dạy các em. Tôi thấy… thật là… hạnh phúc…
Cuộc đời của một giáo viên như thế đấy, không có gì làm họ vui hơn ngoài những cô cậu học trò mà họ coi như con ruột. Sự nghiệp trồng người cả một trăm năm, thế hệ đi trước dừng lại thì thế hệ sau sẽ nối tiếp và cứ thế cho đến mãi mãi. Hãy cố gắng học tập, làm việc để không phụ lòng những người đã dạy dỗ mình.
HAPPY TEACHER’S DAY

P/s: Bài này đăng trên fb rồi, nay vào diễn đàn quậy reup lại xíu ^^ Lệch 1 ngày hehe

Top Bottom