Sinh 10 Một đề bài không biết ở chủ đề nào...

World Hello

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2022
85
49
26
16
Hà Nội
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có một số bài tập như sau mà không biết làm:
1. Người ta làm thí nghiệm ở vườn cam 6 tuổi với 3 công thức. Các công thức được bố trí theo khối ngẫu nhiên, 3 lần nhắc, mỗi lần 5 cây, lượng phân bón/cây là:
- Công thức 1: 500g N + 350g P₂O₅ + 600g K₂O
- Công thức 2: 500g N + 350g P₂O₅ + 500g K₂O
- Công thức 3: 500g N + 350g P₂O₅ + 400g K₂O
a. Thí nghiệm trên đã sử dụng các phương pháp nghiên cứu Sinh học nào?
b. Kết quả thí nghiệm cho thấy: không có sự sai khác nhiều về thời gian từ nở hoa đến kết thúc nở hoa ở các công thức thí nghiệm. Từ kết quả thí nghiệm đó, hãy rút ra nhận xét.
[Em hỏi nhỏ một chút là phân đạm ở trong bài toán là phân nitrogen đơn chất có đúng không ạ? Làm sao cây có thể hấp thụ trực tiếp nitrogen đơn chất như thế được nhỉ? Mà nitrogen có tồn tại ở dạng nguyên tử đâu?]

2. Phân tích mối quan hệ giữa cấu tạo và vai trò của carbohydrate.

3. Vì sao tóc và lòng trắng trứng gà đều có bản chất là protein nhưng lại có tính chất và vai trò khác nhau đối với con người?

Mong mọi người giúp em =(. Cảm ơn ạ!

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Em có một số bài tập như sau mà không biết làm:
1. Người ta làm thí nghiệm ở vườn cam 6 tuổi với 3 công thức. Các công thức được bố trí theo khối ngẫu nhiên, 3 lần nhắc, mỗi lần 5 cây, lượng phân bón/cây là:
- Công thức 1: 500g N + 350g P₂O₅ + 600g K₂O
- Công thức 2: 500g N + 350g P₂O₅ + 500g K₂O
- Công thức 3: 500g N + 350g P₂O₅ + 400g K₂O
a. Thí nghiệm trên đã sử dụng các phương pháp nghiên cứu Sinh học nào?
b. Kết quả thí nghiệm cho thấy: không có sự sai khác nhiều về thời gian từ nở hoa đến kết thúc nở hoa ở các công thức thí nghiệm. Từ kết quả thí nghiệm đó, hãy rút ra nhận xét.
[Em hỏi nhỏ một chút là phân đạm ở trong bài toán là phân nitrogen đơn chất có đúng không ạ? Làm sao cây có thể hấp thụ trực tiếp nitrogen đơn chất như thế được nhỉ? Mà nitrogen có tồn tại ở dạng nguyên tử đâu?]

2. Phân tích mối quan hệ giữa cấu tạo và vai trò của carbohydrate.

3. Vì sao tóc và lòng trắng trứng gà đều có bản chất là protein nhưng lại có tính chất và vai trò khác nhau đối với con người?

Mong mọi người giúp em =(. Cảm ơn ạ!
World HelloN, P2O5, K2O gọi là N tổng số, lân hữu hiệu, kali hữu hiệu (cây sử dụng được) được quy đổi từ hàm lượng của nguyên tố đó trong phân bón (có công thức quy đổi), em hiểu thêm vậy thôi, chứ không ảnh hưởng gì tới bài cả đâu

Last edited:
  • Love
Reactions: World Hello

World Hello

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2022
85
49
26
16
Hà Nội
Hà Nội
N, P2O5, K2O gọi là N tổng số, lân hữu hiệu, kali hữu hiệu (cây sử dụng được) được quy đổi từ hàm lượng của nguyên tố đó trong phân bón (có công thức quy đổi), em hiểu thêm vậy thôi, chứ không ảnh hưởng gì tới bài cả đâu
yuperCảm ơn vì đã giúp đỡ em ^^. Nhưng anh chị có thể giúp em trả lời các câu hỏi trên được không ạ?

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Cảm ơn vì đã giúp đỡ em ^^. Nhưng anh chị có thể giúp em trả lời các câu hỏi trên được không ạ?
World HelloCâu 1a và câu 2 nó lý thuyết quá nên a ko trả lời được, em dựa vô SGK với có thể search trong diễn đàn thử xem nhé (chức năng search có trong hướng dẫn đó). CÒn 2 câu còn lại a hướng dẫn cách xác định đề bài và tìm hướng giải quyết nhé, để sau này gặp những câu hỏi thực tế mình biết cách mà tư duy cho đúng hướng.

1b.
Ở đây câu hỏi là rút ra nhận xét từ KQ thí nghiệm là "không có sự sai khác nhiều về thời gian từ nở hoa đến kết thúc nở hoa ở các công thức thí nghiệm". MÀ 3 CT phân này chỉ khác nhau ở lượng Kali hữu hiệu, kết hợp 2 ý chứng tỏ Kali không ảnh hưởng (hay không có vai trò chính) tới sự ra hoa và nở hoa. Còn nếu kết luận N và P ảnh hưởng tới sự ra hoa thì không nên, vì N và P ở cả 3 CT là giống nhau, nên không kết luận được

Trên thực tế thì phospho mới là nguyên tố kích thích phân hóa mầm hoa, còn kali thì ảnh hưởng tới chất lượng hoa (màu sắc, thời gian tồn tại). Nhưng nói Kali và Nito ko ảnh hưởng tới sự phân hóa mầm hoa cũng không đúng, vì nó còn nhiều vai trò khác nữa, nhưng đây chỉ là bài toán tư duy ở THPT nên ko cần quá nặng về thực tế.

Phần in nghiêng a để trong ngoặc vì đề bài nói có sự sai khác nhưng không nhiều, cái này có thể do Kali hoặc do ngoại cảnh hoặc nhân tố chủ quan do con người (bón phân không đều chẳng hạn), vì đây là TN bố trí ngẫu nhiên trong thực tế nên sai khác là bình thường

3.
Câu hỏi là "cùng là protein" nhưng "vì sao có tính chất và vai trò khác nhau"

Protein là đại phân tử đc cấu thành từ các đơn phân là amino acid, mà với thành phần và số lượng amino acid tạo nên protein sẽ làm nó trở nên độc nhất với tính chất vật lý, hóa học (cũng có nghĩa là vai trò) có thể nói là ko giống ai :).

Nên dùng nó để trả lời cho câu hỏi này, 2 loại protein này vè bản chất cáu tạo khác nhau (cụ thể là số lguowngj và thành phần amino acid) nên sẽ có tính chất và vai trò khác nhau, cụ thể 1 thứ ngon và 1 thứ không ngon :)

Last edited:
  • Love
Reactions: World Hello
Top Bottom