Nhật ký mỗi ngày là một niềm vui :v

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

27-10 : nhà mình lại bắt đầu ' tám ' trong lúc đợi đồ ăn tối . ba mình muốn mẹ mình về quê Thái Nguyên . đã từ lâu lắm rồi , mẹ mình chưa thực sự có ngày ăn tết nào ở bên ngoại , toàn là ăn ở nhà nội . nhà nội thì mình ăn cũng đã ngán :v . mấy bà con họ hàng cứ thích so đứa nọ với đứa kia , so ai thành công hơn ai ,... Mỗi lần ăn tất niên như vậy , mình méo vui chút nào . như mình còn đỡ . mẹ mình làm dâu ở cái thành phó Đà Nẵng phồn thịnh , hiện đại này còn phải chịu những lời cay đắng từ họ hàng , họ lại giảng thuyết về cái trách nhiệm làm dâu ngớ ngẩn , rồi lại chê cười người dân tộc thiểu số , .. ( mẹ mình người Mường ) bla bla . mình nhớ năm ngoái của năm ngoái . mẹ con mình ngồi gói bánh chưng cùng mình , mẹ đã chia sẽ những khổ cực , khó khăn , dạy cách mình làm người ,... lúc đó mình cũng thấy buồn nhưng cũng vui vui :v mẹ mình ko muốn qua nhà nội ăn tất niên , mình cũng vậy nhưng rốt cuộc tới lúc đó , gia đình mình vẫn đi :v . thôi trở lại chuyện chính . ba mình khuyên mẹ là về quê ăn tết rủ 2 chị em lề mề là mà mình đi luôn . mẹ mình rất muốn về quê vì mẹ nhớ cái mùi trà , nhớ tiếng nói của bà ngoại . đó là do mình nghĩ . thực tế là do năm ngoái , gia đình mình được vô Gia Lai ăn tết . bà con ở đó thân thiện vô cùng . cách ăn tết của họ cũng khác xa so với dân Đà Nẵng . thế là mẹ mình nhớ tới cái tết quê ngoại . lý do thứ hai là cái ông bác họ hàng xa của mình mất . nghe ba mình kể năm ngoái ổng còn khỏe rần rần , vậy mà năm nay .... . chắc mẹ mình có ý nghĩ : nếu ko gặp bố mẹ thì đến lúc họ mất mới về thăm thì đúng thật là tội lỗi . thật ra gia đình mình có kế hoạch về quê ăn tết từ năm ngoái rồi . nhưng do méo có kinh nghiệm đặt vé tàu . ba mẹ mình thấy giá gần cận tết leo tút lên trời , thế là chuyển hướng vô Gia Lai gần Đà nẵng hơn cho đỡ phí tiền . năm nay bố mẹ mình quyết định đặt vé sớm trước tầm 3, 4 tháng đỡ mất công gần tới tết đặt vé rồi mất máu luôn . ba mình kêu mẹ mình , mình và em mik về Thái Nguyên ăn tết . để ba ở nhà lo mấy cái chậu cây cảnh và phần cúng viếng mộ tổ tiên . mình là đứa méo hiểu chuyện , chỉ nghĩ đơn giản là tết , gia đình phải ở cùng nhau sao lại mỗi người mỗi phương , còn gì là mùi tết . thế là mình nằng nặc đòi ba đi chung lên Thái Nguyên , rốt cuộc là nhận được một đống bạt chửi . 'còn phần mộ cúng viếng tổ tiên , cả mấy cây hoa , để chúng chết à ? ' . mình câm luôn . mẹ mình thì có vẻ vừa muốn đi , vừa muốn ko đi . vì mẹ vốn ko tin tưởng ba lắm . cái hè năm mình lớp 4 - tức là 5 năm trước rồi , 3 mẹ con mình về quê , để ba ở lại nhà giữ đống vịt , cuối cùng lúc mẹ con mình về , thấy đàn vịt còn lẻ tẻ vài con , con chó lớn thì lặn mất tăm trong khi nó đang có mang . mệt mủa quá mà . đi hết thì ko đc . ở lại cũng méo xong :(((

Last edited:
  • Like
Reactions: Tungtom
Top Bottom