Môn học khác Học lực xuống dốc

kimyen65

Học sinh
Thành viên
4 Tháng chín 2018
222
47
41
Bắc Ninh
Du học sinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện tại mình đang rất xuống dốc trầm trọng về vấn đề học tập. Các bạn có phương pháp nào học tập hiệu quả không ạ, mình tự cảm thấy phương pháp mình học tập chẳng hiệu quả nhưng chẳng biết cách nào để thay đổi. Cảm ơn các bạn nhiều

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
bỏ máy tính, bỏ điện thoại, bỏ ti vi, bỏ hết những gì làm bạn mất tập trung, quyết tâm kiên trì, tin vào bản thân :D

• Like
Reactions: Đỗ Anh Thái

kimyen65

Học sinh
Thành viên
4 Tháng chín 2018
222
47
41
Bắc Ninh
Du học sinh
haha, là do thời cơ chưa tới, bạn chưa đủ kiên nhẫn
chưa đủ kiên nhẫn là sao bạn ạ, một ngày có 24h mình đã ngồi dufg hơn 24h vậy là mình chưa đủ kiên nhẫn ak bạn, mình đã dành rất nhiều và rất nhiều nhưng kết quả chẳng đâu vào đâu. Bạn bè mình họ bỏ ra thời gian rất ít nhưng kết quả họ thu lại rất nhiều. Mình nghĩ vấn đề ở đây có thể là do cách học của mình

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Hiện tại mình đang rất xuống dốc trầm trọng về vấn đề học tập. Các bạn có phương pháp nào học tập hiệu quả không ạ, mình tự cảm thấy phương pháp mình học tập chẳng hiệu quả nhưng chẳng biết cách nào để thay đổi. Cảm ơn các bạn nhiều
Có lẽ chị cảm thấy quá áp lực thôi. Chị không tự ép mình trở thành một công cụ chỉ dùng để học tập thì sẽ bớt áp lực hơn. Mà bớt áp lực hơn -> học tốt hơn. Và chị hãy cho rằng học chính là chơi, chơi chính là học :3 Như vậy thì việc học sẽ vui hơn

• Like
Reactions: harder & smarter

kimyen65

Học sinh
Thành viên
4 Tháng chín 2018
222
47
41
Bắc Ninh
Du học sinh
Có lẽ chị cảm thấy quá áp lực thôi. Chị không tự ép mình trở thành một công cụ chỉ dùng để học tập thì sẽ bớt áp lực hơn. Mà bớt áp lực hơn -> học tốt hơn. Và chị hãy cho rằng học chính là chơi, chơi chính là học :3 Như vậy thì việc học sẽ vui hơn
thời cấp 2 lúc nào mình lúc nào cũng đứg nhất khối nhưng đến khi lên cấp 3 chẳng hiểu vì sao, và tại sao bạn bè mình lần lượt vượt mặt mình nhanh và rất nhanh chẳng thể nào đuổi kịp.

Ngố Ngây Ngô

Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
chưa đủ kiên nhẫn là sao bạn ạ, một ngày có 24h mình đã ngồi dufg hơn 24h vậy là mình chưa đủ kiên nhẫn ak bạn, mình đã dành rất nhiều và rất nhiều nhưng kết quả chẳng đâu vào đâu. Bạn bè mình họ bỏ ra thời gian rất ít nhưng kết quả họ thu lại rất nhiều. Mình nghĩ vấn đề ở đây có thể là do cách học của mình
phụt, bạn có nói quá ko vậy?>.< 1 ngày học đúng hơn 24h á? thôi thôi, ko tin được đâu, học nhiều cũng đâu phải tốt, bạn pahỉ lên lịch học, thời gian biểu rõ ràng, đan xen với giờ chơi để giải stress nữa chứ

thaykhonganh096@gmail.com

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười hai 2017
30
12
21
27
Hà Nội
thụy khuê,tây hồ
bạn cóthể chia sẻ thêm một chut về 1ngày bạn học mấy tiếng ...học vaoò giờ nào ko,,,,minh sẽ chỉ vài cách cho bạn...

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
thời cấp 2 lúc nào mình lúc nào cũng đứg nhất khối nhưng đến khi lên cấp 3 chẳng hiểu vì sao, và tại sao bạn bè mình lần lượt vượt mặt mình nhanh và rất nhanh chẳng thể nào đuổi kịp.
vậy thì áp lực của chị chính là bạn bè rồi :v chị cứ học bình thản thôi :v một ngày ngủ đủ 8 tiếng :v sáng dậy đi học, về nhà thì làm 1 số việc sau đó lên học bình thường thôi :v

kimyen65

Học sinh
Thành viên
4 Tháng chín 2018
222
47
41
Bắc Ninh
Du học sinh
bạn cóthể chia sẻ thêm một chut về 1ngày bạn học mấy tiếng ...học vaoò giờ nào ko,,,,minh sẽ chỉ vài cách cho bạn...
mình không đi học thêm, trưa về ăn ngủ nghỉ tầm 1 tiếng và sao đó mình bắt đầu học đến 15h30p, từ 15h30p đến 17h là mình làm những việc khác, 18h mình học đến 1h sáng, sáng 5h mình lại thức....

thaykhonganh096@gmail.com

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười hai 2017
30
12
21
27
Hà Nội
thụy khuê,tây hồ
mình không đi học thêm, trưa về ăn ngủ nghỉ tầm 1 tiếng và sao đó mình bắt đầu học đến 15h30p, từ 15h30p đến 17h là mình làm những việc khác, 18h mình học đến 1h sáng, sáng 5h mình lại thức....
t
....mình ngĩ khoảng thời gian buổi tối bạn học quá nhiều,,,,minhngĩ chỉ nên học từ 18h đến 11h là căng thôii bạn ạk...vì cả ngày bạn đã sử dụng não nhiều rồi tối đến là lúc kiến thức khó vào hơn hết..cho dù bạn cócố đến 2h sáng c.....nhưng đến sáng hôm sau bạn sẽ luôn mệt mỏi uể oải/.......b có muốnminh chia sẻ thêm ko???hii

Ngố Ngây Ngô

Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
học nhiều quá cũng chết sớm thôi, cuộc sống mà, lo nhiều làm gì, học được bao nhiêu thì học, chủ yếu là kiến thức còn đọng lại, chạy theo con điểm chắc cuối cùng cũng sức cạn lực kiệt

Hạ Di

Cây bút triển vọng 2017
Thành viên
16 Tháng mười 2017
729
871
174
19
Bình Định
THCS Trần Hưng Đạo
Hmmm, nếu là về mặt tinh thần thì bạn thoải mái hơn một chút, đừng quá gò ép bản thân.
Còn về mặt phương pháp thì theo mình thế này:
+ Môn toán, lí, hóa đều có những dạng bài từ cơ bản, đến nâng cao. Bạn chỉ cần phân loại, xếp các bài tập của mình về các dạng đó, tập trung nghiêng cứu riêng từng dạng. Sau này gặp những bài tương tự, trong đầu bạn sẽ tự phân ra nó thuộc dạng nào và lập tức nhìn ra cách giải.
+ Còn về môn văn thông thường chỉ cần hiểu bài và biết cảm thụ là ok. Nhưng nếu không có khiếu về bộ môn này, bạn có thể học những ý cơ bản, sau đó tập cách ráp lại thành một dàn bài hoàn chỉnh. Lâu dần rồi sẽ quen, tới lúc nhìn cái đề sẽ tự tư duy được bố cục của bài.
+ Còn về sử, địa là những môn học bài, cái này thì tùy từng người, mỗi người sẽ có 1 cách học riêng để bản thân cảm thấy nhanh thuộc nhất.
( còn về môn anh mình xin thua, mình vẫn đang tìm cách học tốt môn này)

Bạn tự cảm thấy phương pháp học của mình không hiệu quả là đã xem như rất ổn rồi. Phương pháp trên chỉ là mình thấy hợp với mình, còn về mặt phương pháp cụ thể thì phải tùy mỗi người.
Cố lên nào ^^

Top Bottom