Văn 7 Miêu tả một cảnh đẹp

Phủ Thiên

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng tám 2019
580
615
121
17
Bình Định
Trường Free

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
I. Mở bài
Giới thiệu về cảnh đẹp mà em định tả:
  • Cảnh đẹp đó là cảnh nào, ở đâu?
  • Nếu đó là một danh lam thắng cảnh nổi tiềng thì em đã đến đó trong dịp nào? Nếu đó là một cảnh đẹp của quê hương thì đó có phải là cảnh tiêu biểu của quê hương em không?
II. Thân bài
  • Nếu đó là danh lam thắng cảnh:
    • Vị trí địa lí của địa danh: Nơi đó nằm ở đâu, tỉnh nào? Là miền biển hay đồi núi, đồng bằng? Có thuận lợi cho việc đi lại không?
    • Cảnh đẹp trên đường đi: cảnh thiên nhiên, con người cũng như sự biến đổi của cảnh vậy.
    • Khung cảnh thiên nhiên nơi đó nhìn khái quát, tổng thể: từ xa đã thấy những ngôi nhà mái đỏ lấp ló dưới những tán cây kề trên biển xanh tít tắp / những hòn đảo lô nhô/ những ngọn núi xanh hùng vĩ,...Suy nghĩ, tình cảm của em về cảnh đẹp đó:đây là vùng biển / khu nghỉ mát đẹp nhất mà em từng đến, đọng lại trong em nhiều cảm xúc...
  • Nếu đó là cảnh đẹp của quê hương em:
    • Chẳng hạn: những ngọn núi được cây cối tươi xanh tô màu, (tả hình dáng, tư thế ngọn núi, tả cây cối, chim chóc,...) / nước biển ttrong xanh như màu ngọc bích (sự biến đổi của màu sắc nước biển trong ngày theo sự biến đổi của ánh sáng) / đồng lúa rập rờn tươi xanh,( tả những bông lúa trĩu nặng, lá lúa ngả vàng, tiếng chim tu hú...),...
    • Tả bao quát khung cảnh thiên nhiên.
    • Tả cụ thể cảnh vật thiên nhiên: hình dáng, màu sắc, sự biến đổi của cảnh vật thiên nhiên (nếu có)
    • Suy nghĩ, tình cảm của em về cảnh đẹp đó: đây là vẻ đẹp bình dị của quê hương mà em gắn bó,...
III. Kết bài
Ý thức trách nhiệm của bản thân đối với việc giữ gìn và phát huy những giá trị của cảnh đẹp đất nước.
Nguồn : Internet

Thảo Nguyễn ^ ^

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng sáu 2019
466
811
96
Hải Phòng
Trường THCS Nam Sơn
Bạn tham khảo:
Nhân dịp nghỉ hè em được về thăm quê ngoại,em được thưởng thức một buổi bình minh rực rỡ
trên quê hương em.
Khi trời còn sớm,em đã thức dậy và chạy ra bờ kênh vì mấy đứa bạn hẹn em ra đây ngắm bình minh
mà.Em đến nơi thì tụi bạn đã đến rồi, em ngồi bên đám bạn ngắm hoàng hôn.Khí trời lúc này vẫn còn
se lạnh.gió thoảng ,khẽ lay động cành lá để lộ những giọt sương sớm.Cả làng xóm dường như bồng bềnh
trong biển sương sớm.Về phía Đông,mặt trời tròn xoe,ửng hồng còn e lấp sau ngọn tre làng.Trên không,
từng đám mây trắng,xanh với các hình thù kì lạ đang nhè nhẹ trôi,ánh đèn từ những ngôi nhà thức sớm
đã tắt.Khói bếp bay lên quyện vào sương mai tạo lên những dải lụa mềm uốn lượn trên bầu trời rộng rồi
lan tỏa nhanh cả cánh đồng.Ở đây,lúa mơn mởn dương thì con gái ngả đầu vào nhau thì thầm trò chuyện.
Nhìn xa, đồng lúa trông như một tấm thảm xanh rờn,nhấp nhô theo làn gió sớm.Trong ánh sáng dịu
dàng đầu buổi bình minh sương tan,ánh sáng chói lòa, cánh đồng lúa như bức tranh tuyệt đẹp. Em say
sưa ngắm nhìn và hít thở không khí trong lành mà bấy lâu nay em chưa được thưởng thức.
Đến khi vầng hồng thực sự hiện ra rực rỡ giữa màu mây trắng, chiếu ánh sáng kì diệu xuống vạn vật
cả làng xóm bừng lên dưới ánh bình minh.Cánh đồng lúa tràn ngập ánh nắng và rôn ràng mọi âm thanh,
tiếng động.Tiếng kẽo kẹt của chiếc xe bò chở dụng cụ hòa cùng tiếng lội nước bì bõm của các cô,chú tranh
thủ làm sớm.
Em khoan khoái bước nhẹ nhàng bên bờ kênh.Ánh sáng chiếu xuống dòng nước bạc lóng lánh như ai đó tinh nghịch chơi trò chiếu gương.Thỉnh thoảng lại có một vài chú cá nhảy lên khỏi mặt nước đớp mồi.Đàn chó ùa ra từ hai bên bờ sông cất tiếng kêu ăng ẳng.Một ngày mới trên quê em lại bát đầu.
Được thưởng thức buổi bình minh đẹp vào buổi sáng đầu hè trên quê ngoại thân thương,em thêm yêu cuộc sống.Em hứa sẽ học thật giỏi để xây dựng quê hương giàu đẹp hơn nữa.:MIM38

Nguồn: thuvienvanmau

Last edited by a moderator:
Top Bottom