^^Mí câu hỏi sinh học^^

P

ptgmy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tui sắp phải mổ traj. Khựa >>> có 1 vài câu hỏi muốn được góp ý.^^
1. Cần bao nhiêu mẫu để mổ ha? Có cần cả không (traj + ốc + mực) ???
2. Làm thế nào để mổ ốc sên đia?????????:(:(:( Nó cứ thụt mỏ vào, không chịu thò ra nủi.:(:)(:)((
Hỏi ngoài lề tí.
3. Mực phun mực chủ yếu để tự vệ hay bắt mồi???
4.Cách dinh dưỡng của trai có ý nghĩa thế nào với môi trường nước sống???
5. Khi bò, ốc sên để dấu vết trên lá thế nào???
Mấy câu này trong Sgk đó mà. Mong pà kon giùm cái. Em sẽ hậu tạ sau (bằng cách mà aj cũng hiểu là cách giề đó:p)

Last edited by a moderator:
H

hongnhung1237

1/tớ nghĩ chắc chỉ cần 1 mẫu mổ thối!
2/đâp vỡ cái vỏ ốc là được(chắc thế???)
3/cả hai ý trên
4/Làm trong sạch nguồn nứơc ,vì trai ăn các động vật nguyên sinh và vụn hữu cơ mà!
5/trên mặt lá sẽ có 1 thứ nhầy nhầy .cái này để cho ốc sên dễ dàng di chuyển .(tớ biết rất rõ bởi cạnh nhà tớ là lũ sên .năm nay chỗ tớ có nhiều ốc sên lắm!)

P

ptgmy

1. Theo pa` kon thì 1 mẫu mổ là con nào trong ba kon đó??? Bàn tay 5 ngón bạn chọn aj:D???
2. Oé. Đập vỡ thì nó :khi (73)::khi (20): thì sao???:(
3. 4. 5. Mí cái nì thì chắc đc rùi. ^^

H

hongnhung1237

1. Theo tớ là con mực .Mổ nó xong thì vẫn có thể xơi được .Nhưng đắt lắm!Tốt nhất là con trai.
2.Thì thôi .mổ đằng nào chả tong teo

P

ptgmy

1. Nhưng mờ con trai thì chảng lẽ ra chợ mua mỗi con trai thui ah??? Mà con trai bé lém. Khó nhìn.
2. Nhưng thế thì nhát troét bên trong thìa ...... hết nhìn. Hixxxxxxx. Cái vụ mổ trai nì có vẻ không ủn.
Aj có kinh nghiệm thì chia sẻ nha.

H

hongnhung1237

A! hình như cố giáo tớ có dạy cách mở vỏ trai :đổ nước nóng (tránhsôi) ,hoặc phơi nắng gì gì đó...

P

ptgmy

Hở. Tớ tưởng mổ trai bằng cách cắt cơ khép vỏ mà. Ah mà cơ khép vỏ ở trong con trai nhể. Nhưng rõ là cô có bảo tuồn cái mủi kéo vô rùi cắt. Đợi hôm nào thực hành thì bít (khựa, nghe như cắt..............)

P

ptgmy

Túm lị là mổ như thía niều????? Không pà kon nào báo cáo cách thực hành choa anh em bít ak??? Bùn we'. Hixxxxxxxxxx.:khi (46)::khi (46):

H

hoang_an_may

mổ trai ư! tui còn chưa học tới nhưng vì thấy mẹ tui làm nên tui biết được lấy vật gì nhỏ và hơi nhọn cạy vỏ hé mở rời dùng vật đó cắt cơ khép vỏ là song rồi vấn đề còn lại là sử nó thui

A

aliaa

1 Theo tớ thì chỉ cầ mang 1 mậu vật đi thôi
2 Ta có thể dùng dao hoặc là ngâm nuớc nóng vì khi ngâm nước nóng trai sẽ chết cơ khép vỏ sẽ không hoạt động nữa
3 cả hai ý
4 Làm sạch môi trường nước
5 Để lại một chất nhầy trong suốt
Bye bye cậu nghen tớ tin chắc bài của của tớ đúng lạ cái chắc chúc cậu có một giơ học tốt

B

boy9x_tn

hừm, mổ trai thì cứ luồn con dao nhỏ vào chỗ cơ khép vỏ đó, rồi cứ thế cạy miệng nó ra là ổn, nhưng mà chú ý lách con dao đừng vào sâu quá, nát be bét đấy

Top Bottom