mẹ

A

anhphuong95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mất Mẹ
Khi con trở về thì mẹ đã không còn biết gì nua ròi. đôi bàn tay gầy yếu đã ko con có lần tung sợi tóc của con nhu mọi khi . Vành khăn trắng ai đó đã quấn lên đầu con .
Mẹ ơi! con muốn khóc . Chua bao giờ con gái mẹ thèm dc khóc nhu luc nay. đua con gai nỏi tiêng "mit uot"giờ này đây dang thèm dc khoc . Nhung mat con cu ráo hoảnh , cay xè . Tiếng gõ mõ của nha su , tiêng ri rỉ khóc của các di các thím ngay bên cạnh mà con nghe nhu xa lắm. Co ai dó đặt tay lên vai con " Hãy để mẹ thanh thản ma đi con !" Đến lúc nằm vào khói gõ chạm khắc màu mè kia , thi mẹ cua con mơi nghe "thanh thản ". Cả mọt đời tuôn nuoc mat , đổ máu để nuôi con , co ngay nao mẹ "thanh thản"? Chỉ đến lúc này , mẹ thanh thản thi mẹ dã không còn trên cõi đơi này n­ua .
Quỳ trước quan tài mẹ , vẳng trong tiêng tung kinh la hình ảnh liêu xiêu gầy gò của mẹ , đôi bàn tay chằng chịt nhung gân , nhuang vết chai , bàn tay cầm cày , cầm cuốc , bàn tay mát rượi gãi rôm thời còn bé , bàn tay ấp khăn đánh gió moi khi con sỏ mũi , ấm dầu. Đến lúc trưởng thành con gái vẫn ôm mẹ khoc ngon lành trước nhung phiền muôn cho cuộc sóng , nhũng đắng cay khi lăn lọi trong đời .

Giờ con mới biêt thế nào là nõi dau mât mẹ !
Có lẽ tron cuộc đơi người ta chi mất co 1 lần này thôi , thì cũng đủ mất tất cả ròi

Mẹ ơi ! con thèm dc khóc.................:(:(

- Cac ban yeu quy trong dien dan
hay nam bat lay hanh phuc
dung de troi qua 1 cach de dàng
- Nhiều lúc các ban có thể giận me minh vi dã trách nhầm các bạn , thế nhung du vay , du han dên muc nao nhung nguoi do vãn la mẹ , người mẹ dã nuôi nâng chúng ta
- Hãy sông that tót , dung lên ick ki
" Ai con me xin dung lam me khoc
dung lam buon
len mat me nghe con"
:):D

--------> chú ý gõ dấu Tiếng Việt

Last edited by a moderator:
P

pedung94

có lẽ đây là tình cảm của 1 người con khi đã ko còn mẹ ( hem biết có phải là tình cảm chân thành, sâu xa của người viết nên topic hay ko?)
À mà dùng từ có lẽ là sai bét... phải là chắc chắn nhỉ?

nỗi buồn nhất trong cõi đời là mất đi 1 người thân... có phải là khi sống người ấy là nơi dựa dẫn tinh thần của mình hay ko, mà mỗi khi mất đi một người yêu quý tâm hồn mỗi con người như muốn tan ra thành từng mảnh nhỏ... giá mà những mảnh ấy để gió cuốn đi... tan vào không gian thì có lẽ là con người ta đã ko buồn đến như thế ( giỏ dòng lệ như suối trước quan tài của người quá cố),... nhưng ko ... đâu có đơn giản như thế... từng mảnh ấy nó sắc nhọn lắm, đâm vào tâm khảm của người còn sống nơi dương thế để lại một nỗi đau vô bờ bến..

Cuộc đời ngắn ngủi quá nhỉ?
Con người ta cần trân trọng những giá trị sống ko để khi mất đi mới nuối tiếc.
Nhà văn dumbatzo đã từng nói " trong cuộc đời mỗi người nên ốm nặng 1 lần" có phải là để nhận ra giá trị thiêng liêng của cuộc sống xung quanh ta?? Nhưng cũng đâu cần phải ốm nặng đến mức ko chưa được thì giá trị của cuộc sống mới đạt được đỉnh cao của nó?? Cũng giống như nhĩ trong bến quê của Nguyễn minh châu cũng vậy... chỉ 1 lần ốm nặng anh đã nhận ra giá trị của cuộc sống xung quanh mình đẹp như thế nào?
.................................

Mình ko đồng ý với bạn... đâu phải chỉ riêng mẹ mà ta cần phải yêu thương ... mà ngay cả những người thân xung quanh cuộc sống của ta cũng cần có tình yêu thương dành cho họ chứ
Chế lan viên cũng đã từng nói " khi ta ở chỉ là nơi đất ở,/ khi ta đi đất bỗng hoá tâm hồn" ngay cả đất ... nó cũng có linh hồn cũng cần có tình yêu của người. Vậy chúng ta mỗi người nên ý thức cuộc sống của mình 1 cách tốt hơn í

xin hết..( viết xong cũng chả biết mình đang viết cái gì??? >< có lễ là cảm xúc)

A

anhphuong95

cuoc song nhieu luc that khó noi- gui pedung94

Ban viet rất co cảm xuc , bạn nói dung trên đời này đâu chi có mẹ la nguòi mình phải thuong yêu nhất , ma còn có rất nhiều người . The nhung , du nói sao di nua , khi gặp chác chở chi có mẹ mơi la ng tin tương nhất thôi
Hay tin điều đó
:D;)

C

congaigiaitoan_5

viết tiếng Việt đi bạn iu^^

mất mẹ là mất đi tình yêu thương vô bờ bến của người mẹ đối với con, mất đi một nơi để ta dựa người thủ thỉ chuyện trường lớp, kể mẹ nghe những nỗi buồn để mẹ an ủi, nhiều lúc còn khóc nũng nịu với mẹ nữa...

Thiếu tình cảm của mẹ, người con sẽ phải tự đứng lên bằng chính đôi chân của mình, tính cách có thể cứng rắn, một bạn trên lớp mình đã viết bài văn tả người mẹ, và người mẹ đó chính là bố cậu, mất mẹ, bên cạnh ta vẫn còn rất nhiều người, hãy cố gắng học tập để ko phụ lòng mẹ bạn nhé^^

(bỗng thấy mình có nhìu lỗi vs mẹ quá:()

T

toi0bix

Không ai trên đời này là hoàn hảo cả ,do đó ,nhiều lỗi cũng là chuyện đương nhiên thôi .Cách tốt nhất là làm sao để lỗi lầm đó không xảy ra lần thứ 2 nữa ........

M

minhvuong9cdt

[MUSIC]http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=DkRMLGzZzd[/MUSIC]

Bao tháng năm trôi chưa xoá nhoà , thương mẹ yêu suốt đời tảo tần vì con .
*
Ngày cha mất mái lá gió đưa , nén hương kia khóc thầm !
*
Ôm các con mẹ buồn đau !
*
Con đã lâu sao chưa thấy về !
*
Nơi miền quê , mình dáng mẹ đêm ngày chờ mong !
*
Từng cơn gió trút là mái hiên , tiếng mưa rơi cuối vườn !
*
Mẹ vẫn riêng mình , thầm nhớ cha lòng đau .
Nhiều đêm trăng cứ trôi bên mẹ tôi .
*
Tóc điểm sương như mây mênh mông bay cuối trời ,
*
Mẹ yêu dấu khắc sinh nơi thềm trăng
*
Mãi cho con suối nguồn mên thương !
Tình thương đó con mãi khắc ghi , nhớ ơn sau của người .
*
Nguyện sống an lành đền đáp ơn mẹ yêu !
*
Rồi năm tháng cứ trôi bên mẹ tôi ,
*
Áo phong sương qua bao đêm thâu phải úa màu
*
Mẹ yêu dấu nhớ con bao mùa đông
*
Mãi mong con nên người lớn khôn

Last edited by a moderator:
P

pedung94

Ban viet rất co cảm xuc , bạn nói dung trên đời này đâu chi có mẹ la nguòi mình phải thuong yêu nhất , ma còn có rất nhiều người . The nhung , du nói sao di nua , khi gặp chác chở chi có mẹ mơi la ng tin tương nhất thôi
Hay tin điều đó

anh phương này.. hình như mất mẹ rồi niềm tin của bạn vào cuộc sống cũng mất đi thì phải?? mình đọc cái này mà cảm thấy như vậy... mình rất thông cảm cho bạn, hiểu bạn.

Không hẳn là mẹ là người mình tin tuởng nhất đâu. theo mình thì trong trường hợp của bạn, bạn cảm thấy thế nhỉ? Bên cạnh mẹ còn có cả người thân, có bạn bè nữa... hiểu mình đôi lúc cũng có cả bạn bè mình nữa mà

Ừ thì dù sao ... mẹ sinh thành nuôi dưỡng mình thì có lẽ mẹ là người tin tưởng mình ( theo bạn) cũng có lẽ trong cuộc sống mẹ gần ban hơn là ba. còn đối với bản thân mình, ba mới là người tin tưởng nhất ^^

Quan niệm mỗi người khác nhau mà

cảm ơn í kiến của bạn

P

pedung94

đang buồn bạn minhvuong9cdt lại cho nghe nhạc nữa( hình như là ko nghe đc)

nhưng mà nhạc buồn vào thì có phải là bạn muốn người ta nhảy lầu tự tử ko hả?( nếu mà nhạc buồn thôi nhá... tại ko nghe đc nên ko xác định đc ^^)

P

pedung94

Lúc còn trẻ, tôi quan niệm cuộc đời tôi là của chính tôi( bây giờ cũng trẻ nà ^^)
Và tôi đã rời khỏi nơi mà mặt trời không chiếu tới
Vì cuộc đời tôi quá ngắn để chờ đợi cho tới khi thấy được ánh bình minh
Và tôi luôn biết rằng phải cố gắng
Cố gắng cho đến ngày mai, chẳng có lý do gì để nhìn lại
Cố gắng lên, cố gắng lên, cố gắng lên

Xuyên qua những đám mây để
hướng tới bầu trời
Cố gắng tới khi tôi tìm đến được tận cùng của cầu vồng

Bay theo đôi cánh tự do, rời khỏi những ngày bão tố
Và chúng ta sẽ hướng tới những ngày mai tươi sáng

Và khi cuộc hành trình mệt mỏi này kết thúc, tôi sẽ nghỉ ngơi với cái đầu nặng trĩu
Và thế giới này mang một màu tươi sáng

Một niềm tin nho nhỏ,cũng có thể xua đi tăm tối ngày mưa
Cuộc đời luôn khắc nghiệt, lắm dối lừa
Nhưng cậu đừng chạy trốn
Đừng cứ dấu mình nơi góc tối con đường bất tận
Nhớ nghe, chỗ của mình, cậu luôn có thể nghỉ chân

Rồi nỗi buồn sẽ phải nói chia tay
Mở mắt ra đi cậu, hãy xem này
Cậu sẽ thấy ánh ban mai của một ngày mới đến
Cậu sẽ thấy hạnh phúc ngập tràn… phải ko bạn mến?
Hãy cứ theo đuổi những giấc mơ hằng ấp ủ trong tim
Để hướng về miền ánh sáng của ngày mai đang đến
Bởi ước mơ trong ta nào có bao giờ chết

Vầng dương sẽ soi sáng cho người bạn của tôi
Sẽ lau khô những giọt lệ đọng trên mi, bạn thân yêu ạ
Nhìn lệ rơi trên mắt cậu, nhạt nhoà
Mình thấy thế giới này như tan biến cả
Nhưng cậu đừng quên, dẫu rằng trong bóng tối
Cậu vẫn chẳng cô đơn, bên cậu vẫn có tôi

Nhìn nụ cười của mình này cậu
Chúng mình luôn bên cậu, tay nắm tay nhau
Cậu phải tin, rằng quen cậu là định mệnh của đời mình
Rằng chúng ta được sắp đặt bởi đấng cao linh

Bạn mến đây là lời của 2 bài hát tiếng anh... mình ko ngờ hôm nay lại cần đến,... mình mong nó sẽ làm bạn vơi buồn ^^

Đó cũng là những gì tớ muốn gửi dến cậu

C

congaigiaitoan_5

[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/r0WCLm1vNC4&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/r0WCLm1vNC4&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

M

minhvuong9cdt

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=HbiXi7Sic4
*
[MUSIC]http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=HbiXi7Sic4[/MUSIC]
*
Bước chân qua bao tháng ngay phiêu lãng
*
Đường về con phố xưa nay đêy rồi
*
Bồi hồi rung tiếng chuông trưóc mái hiên nhà
*
Phút giây qua con tim chợt nao nao
*
Kìa mẹ đang bước ra trứơc hiên nhà
*
Thời gian trôi qua mau tóc mẹ bạc đầu
Tuổi mẹ già giờ mẹ đâu có mong chi
*
Thương đàn con giờ nơi chốn nao
*
Cuộc đời nghèo giàu sang biết ra sao
*
Một trang thơ mẹ vẫn chở đi
*
Nhìn lại mình còn được đi khắp muôn nơi
*
Thua gì ai trần gian chốn này
*
Để mẹ già ngồi đây vá khâu
*
Mình đơn côi nhìn nắng chiều buông
:(

A

anhphuong95

bài hát của congaigiaitoan_5 that cam dong , minh thick bài hát đó lắm , cam on ban nha

C

congaigiaitoan_5

ukm:)

mình nghe tự nhiên muốn khóc:|

có ai trong chúng ta lại ko cần tình yêu thương của mẹ:)

Top Bottom