Mất căn bản Lý? Làm sao giờ?

Lotso

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng sáu 2017
1
1
6
20
Tây Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, em năm nay mới lên lớp 8.

Môn Lý từ hồi lớp 6,7 đến giờ em không học :< Giáo viên trong trường cũng chẳng dạy được gì.
Năm nào cũng không học hết chương trình Lý năm đó. Đến bây giờ, em vẫn chưa làm được bao nhiêu bài Lý cơ bản cả.Em cũng chẳng biết một bài tính toán của môn Lý ra sao, làm như thế nào và trình bày như thế nào nữa ạ. Với cả, em không được học thêm môn Lý, chỉ hy vọng vào tự học và học trên mạng.
Giúp em với ạ. :'<

• Like
Reactions: _ Yub _

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3

Môn Lý từ hồi lớp 6,7 đến giờ em không học :< Giáo viên trong trường cũng chẳng dạy được gì.
Năm nào cũng không học hết chương trình Lý năm đó. Đến bây giờ, em vẫn chưa làm được bao nhiêu bài Lý cơ bản cả.Em cũng chẳng biết một bài tính toán của môn Lý ra sao, làm như thế nào và trình bày như thế nào nữa ạ. Với cả, em không được học thêm môn Lý, chỉ hy vọng vào tự học và học trên mạng.
Bạn vào đây đăng kí để bắt đầu học nhé! ;)
https://diendan.hocmai.vn/threads/hoat-dong-cua-box-trong-he-nay-topic-dang-ki-trao-doi.619007/

• Like
Reactions: Lotso and chi254

CANARY3

Banned
Banned
8 Tháng năm 2017
170
186
46
21
Nghệ An
hk các công thức cho kĩ nắm được bản chất vật lí , rồi có 1 chút kiến thức toán là ok
có lẽ bạn chưa nắm rõ được bản chất của nó

• Like
Reactions: Lotso

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27

Đừng đặt nhiều hi vọng vào học trên mạng em ạ.

Gặp 10 đứa than thở về môn Lí thì anh nói 10 lần 1 câu thế này: "Đọc hiểu lí thuyết, rồi lấy sách bài tập vật lí ra làm hết, không chừa một bài nào cả". Nhớ ghi bài giải ra vở và đối chiếu với đáp án sau sách.

Hè tranh thủ lấy lại sách lớp 6 và lớp 7 ôn đi. Cuốn vật lí 6, 7, 8 mỏng thôi mà.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
hk các công thức cho kĩ nắm được bản chất vật lí , rồi có 1 chút kiến thức toán là ok
có lẽ bạn chưa nắm rõ được bản chất của nó
Lí 6,7. Tính toán? Hình như có chút nhầm lẫn. Tính toán chỉ có tính góc phản xạ, góc tới, tính thời gian tiếng vang, tính nhiệt độ. Nắm rõ bản chất vật lí? Bản chất thì cũng khá khó hiểu đó bạn!

Topic rất hay, nhờ topic cũng hiểu nhiều thứ.

Bạn có thể đăng kí tham gia topic mà chị @thuyhuongyc nói để có chút kiến thức nha!

Và mình có lời khuyên dành cho bạn, nếu còn giữ sách Vật lí 6,7 thì mang ra đọc, đọc nhưng đọc là phải chắc, làm kĩ các bài tập, bài nào khó quá có thể lên hỏi diễn đàn. Khuyến khích tự làm. Còn phần nào trừu tượng bạn có thể hỏi BQT box Lí nhé! Không khó để làm lại từ đầu!

• Like

_ Yub _

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng sáu 2017
802
904
144
19
Hưng Yên
THPT

Mình cũng vậy hầu như là quên hết căn bản lí luôn '''''^''''' , từ lớp 6, 7 đến giờ nhắc lại có khi quên sạch sành sanh chả nhớ tẹo nào luôn :''v. MÌnh chỉ sợ mai sau thi lên C3 mà ko được môn này coi như toi .Giờ ko biết làm sao nữa haizzzz :''(

• Like

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Mình cũng vậy hầu như là quên hết căn bản lí luôn , từ lớp 6, 7 đến giờ nhắc lại có khi quên sạch sành sanh chả nhớ tẹo nào luôn. MÌnh chỉ sợ mai sau thi lên C3 mà ko được môn này coi như toi .Giờ ko biết làm sao nữa haizzzz :''(
Nói tóm lại nếu em còn giữ sách mang ra đọc, mỗi ngày đọc 1 bài và làm bài tập thật nhiều lần, làm quen dạng bài. Sau khi hết quyển sách giáo khoa lí 6 thì tìm bài tập nâng cao về làm. Xong sạch lí 6 cả căn bản và nâng cao thì đổi sang lí 7 như vậy. Lên lí 8 có nhiều thú vị nữa.
Nắm chắc kiến thức, chú ý nghe giảng là oki rồi!

• Like

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
Lý 6 thì ko quan trọng đâu e lý 6 hk chỉ để xét các hiện tượng thôi nó ko liên quan j tới lý 8 9 hết
còn lý 7 thì e chỉ cần nhớ phần điện có công thức của U vs I
phần quang nhớ cái gương thôi để sau này nếu có hk đt lý thì cần

• Like

CANARY3

Banned
Banned
8 Tháng năm 2017
170
186
46
21
Nghệ An
Lí 6,7. Tính toán? Hình như có chút nhầm lẫn. Tính toán chỉ có tính góc phản xạ, góc tới, tính thời gian tiếng vang, tính nhiệt độ. Nắm rõ bản chất vật lí? Bản chất thì cũng khá khó hiểu đó bạn!

Topic rất hay, nhờ topic cũng hiểu nhiều thứ.

Bạn có thể đăng kí tham gia topic mà chị @thuyhuongyc nói để có chút kiến thức nha!

Và mình có lời khuyên dành cho bạn, nếu còn giữ sách Vật lí 6,7 thì mang ra đọc, đọc nhưng đọc là phải chắc, làm kĩ các bài tập, bài nào khó quá có thể lên hỏi diễn đàn. Khuyến khích tự làm. Còn phần nào trừu tượng bạn có thể hỏi BQT box Lí nhé! Không khó để làm lại từ đầu!
tôi đang nói chung với VL bạn à mà vli 6, 7 cx vậy thôi

• Like

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Mình cũng vậy hầu như là quên hết căn bản lí luôn '''''^''''' , từ lớp 6, 7 đến giờ nhắc lại có khi quên sạch sành sanh chả nhớ tẹo nào luôn :''v. MÌnh chỉ sợ mai sau thi lên C3 mà ko được môn này coi như toi .Giờ ko biết làm sao nữa haizzzz :''(
Lý 6 có học cái gì đâu, lên lớp 8 vẫn tổng kết ngon nghẻ.

• Like
Top Bottom