Sử 11 Lý giải vì sao phong trào yêu nước chống Pháp ở Việt Nam cuối thế kỷ 19

Nguyễn Nga @@

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2022
62
114
21
18
Hà Giang

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Lý giải vì sao phong trào yêu nước chống Pháp ở Việt Nam cuối thế kỷ 19 theo khuynh hướng phong kiến vẫn là sự lựa chọn duy nhất Mặc dù hệ tư tưởng phong kiến đã lỗi thời
Nguyễn Nga @@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
+ Với hiệp ước pa-tơ-nốt ( 1884 ), Việt Nam trở thành thuộc địa của Pháp nhân dân ta chịu sống Nô lệ, mâu thuẫn giữa dân tộc Việt Nam với đế quốc Pháp và tay sai trở nên sâu sắc. Độc lập tự do là khát vọng của các dân tộc giải phóng dân tộc trở thành yêu cầu cấp thiết của lịch sử
+ Việt Nam là một nước có nền kinh tế nông nghiệp lạc hậu. Quan hệ sản xuất phong kiến đã bao trùm nền kinh tế Việt Nam.
+ Xã hội Việt Nam lúc đó có hai giai cấp cơ bản là địa chủ phong kiến và nông dân. Giai cấp địa chủ phong kiến đã mất hết vai trò lịch sử, không còn đại diện cho quyền lợi dân tộc. Bộ phận văn thân, sĩ phu yêu nước đã đứng ra nhận trách nhiệm trước sự nghiệp giải phóng dân tộc
+ Ở thời điểm này hệ tư tưởng dân chủ tư sản chưa du nhập vào Việt Nam, hệ tư tưởng phong kiến vẫn tồn tại chi phối các phong trào yêu nước lúc đó. Bộ phận văn thân sĩ phu yêu nước đã sử dụng hệ tư tưởng phong kiến làm vũ khí chống Pháp, tiêu biểu là phong trào Cần Vương với mục tiêu đánh đổ thực dân Pháp, giành lại độc lập dân tộc, khôi phục lại chế độ phong kiến của chủ quyền. Những người yêu nước trong giai cấp nông dân cũng chịu sự tác động của hệ tư tưởng phong kiến, biểu hiện qua cuộc khởi nghĩa nông dân Yên Thế
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom