[lý 9] công suất hao phí

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi pety_ngu, 4 Tháng tám 2012.

Lượt xem: 96,281

1. pety_ngu

pety_ngu Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Công suất hao phí :
    Cô mình dạy là $P_{hp}=\frac{RP^2}{U^2}$
    mà mình biến đổi như thế này
    [TEX]P_{hp}=\frac{P^2}{\frac{U^2}{R}}[/TEX]
    mà $\frac{U^2}{R}=P$
    =>$P_{hp}=\frac{P^2}{P}=P$
    Vậy chẳng lẽ $P_{hp}=P$ sao ??????
    Nếu bằng thì sao không áp dụng công thức $P=P_{hp}=UI=I^2R=..$ mà lại áp dụng công thức trên

2. luffy_1998

luffy_1998 Guest

Công suất hao phí chính là công suất toả nhiệt. Một phần nhiệt làm cho dây dẫn nóng lên và điện trở thay đổi.
    Ở đây ta còn bỏ qua điện trở của nguồn.
    Vì vậy ko được áp dụng định luật Ôm.

3. mrbap_97

mrbap_97 Guest

Trong trường hợp này thì [TEX]\frac{U^2}{R}[/TEX] không bằng P đâu. Nếu xét đến mấy cái hao phý thì có mấy công thức tính không còn đúng nữa. Lên lớp trên chắc sẽ rõ ràng hơn. Có lúc mình cũng hỏi mấy câu giống zị ......
    Một số công thức đúng:
    [TEX]P_{hp}=\frac{P^2R}{U^2}[/TEX]
    [TEX]P_{hp}=I^2R[/TEX]
    ...

4. ky_sy__

ky_sy__ Guest

Thực ra công thức tính công suất hao phí [TEX]P_{hp}=\frac{RP^2}{U^2}[/TEX] (1) được biến đổi từ công thức tính công suất tỏa nhiệt trên đường dây dẫn điện này: [TEX]P_{hp}=I^2.R[/TEX] (từ định luật Jun-Lenxơ) (*). Theo bạn luffy_1998 nói thì
    (theo tui thì đúng) nên cường độ dòng điện qua đường dây lúc này được tính bằng: [TEX]I=\frac{P}{U}[/TEX]. Thay vào (*) ta được công thức (1) như trong sách. Lưu ý: các bạn trẻ khi tính công suất của đường dây tải điện nên tránh những công thức có chứa R, dễ gặp rắc rối.

Last edited by a moderator: 8 Tháng tám 2012
  5. tydongthap

tydongthap Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đại học

Biết sao không bạn tại vì R đó là của dây dẫn, trong thực tế I không xác định được nên phải dùng P và U , công suất và hiệu điện thế truyền tải
    P=I^2*R vẫn đúng nhưng không xác định I được đâu, còn R nhớ là của dây dẫn chứ không phải trong định luật ôm đâu

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted