Luyện thi môn Văn lớp 10

H

hoangan2372

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau đây là nội dung ôn tập ngữ văn lớp 10, giúp em trả lời các câu hỏi này với nha! Em cảm ơn nhiều.
A. Đề đọc hiểu:
Đề 1: Đọc và trả lời các câu hỏi sau:
Ông Trần Quốc Tuấn là quan tôn thất nhà Trần, tư chất thông minh, có tài trí, có can đảm. Cha ông là Yên Sinh Vương, trước cùng vua Thái Tôn có hiềm khích. Khi ông ấy đã làm quan, chấu hầu vua Thái Tôn, tay cầm cái gậy gỗ có mũi nhọn, ai nấy cũng ngờ. Nên ông ấy phải bỏ cái mũi nhọn mà cầm cái gậy không: ấy là hay lấy chữ hiếu mà làm chữ trung vậy.
1) Đoạn trích sử dụng phương thức biểu đạt nào là chủ yếu?
2) Cho biết nội dung chính của đoạn trích.
3) Hãy đặt nhan đề cho đoạn trích.
4) Chỉ ra các phép liên kết được dùng trong đoạn trích.
5) Hãy viết một đoạn văn 7-10 dòng bày tỏ suy nghĩ của mình về câu chuyện trên.
Đề 2: Đọc và trả lời các câu hỏi sau:
Cái vòng danh lợi cong cong
Kẻ hòng ra khỏi, kẻ mong bước vào.
Sự đời nghĩ cũng nực cười:
Một con cá lội, mấy người buông câu.​
1) Cho biết thể loại đoạn thơ trên.
2) Cho biết phép nghệ thuật được sử dụng trong đoạn thơ.
3) Phương thức biểu đạt chính của đoạn thơ trên là gì? Chỉ ra.
4) Hãy đặt nhan đề cho đoạn thơ trên.
5) Hãy viết đoạn văn ngắn trình bày suy nghĩ của mình về vấn đề được nói đến trong đoạn thơ trên.
Đề 3: Đọc và trả lời các câu hỏi sau:
Con gặp lại nhân dân như nai về suối cũ
Cỏ đón giêng hai, chim én gặp mùa
Như đứa trẻ thơ đói lòng gặp sữa
Chiếc nôi ngừng bỗng gặp cánh tay đưa.​
1) Đoạn thơ trên thể hiện cảm xúc gì?
2) Hãy chỉ ra các biện pháp tu từ được sử dụng trong đoạn thơ trên và nêu tác dụng của chúng.
3) Câu thơ nào thể hiện tâm tư tình cảm giống đoạn thơ trên?

B. Nghị luận xã hội
Đề 1:
13/3/2016 tại xã Quế Phú, huyện Quế Sơn, Quảng Nam xảy ra một vụ chết đuối. Khi thấy ba người bạn cùng học lớp 10 trường THPT Nguyễn Văn Cừ với mình bị chơi vơi dưới dòng suối, em Trần Duy Khánh đã liền nhảy xuống cứu và vớt được hai bạn lên bờ, Khánh tiếp tục nhảy xuống cứu bạn thứ ba thì đuối sức và cả hai bị chìm xuống dòng nước dữ. Em suy nghĩ gì về cái chết của bạn Trần Duy Khánh?
Đề 2:
Em có suy nghĩ gì về việc giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt trong một bộ phận giới trẻ hiện nay?
Đề 3:
Em suy nghĩ như thế nào về ý kiến sau: Một nửa ổ bánh mì cũng là bánh mì, nhưng một nửa sự thật thì chưa phải là sự thật.
Hết! Rất mong sự giúp đỡ của các bạn
Chú ý: Mình cần gấp lắm, thứ 2 tuần tới nữa là mình thi rồi​
;););););););););););););)

Last edited by a moderator:
Top Bottom