Luyện tạo lập văn bản

H

hieubagiang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài đây, hy vọng mọi người giúp đỡ!

1. Cho tình huống

Em cần viết 1 bức thư để tham gia cuộc thi viết thư do Liên minh Bưu chính Quốc tế (UPU) tổ chức với đề tài: Thư cho một người bạn hiểu về đất nước mình

Hãy chuẩn bị bài viết theo các bước: tìm hiểu đề và tìm ý, lập dàn bài, viết một số đoạn văn.

2. Gợi ý

a) Em sẽ viết nội dung gì cho phù hợp với khuôn khổ 1000 chữ: truyền thống lịch sử; cảnh đẹp thiên nhiên hay những đặc sắc về văn hóa và phong tục của đất nước Việt Nam?

b) Em sẽ viết cho ai: một người bạn bất kì hay phải người có tên cụ thể; người
lớn hay trẻ em; bạn Việt Nam hay bạn nước ngoài.

c) Em viết bức thư ấy để làm gì: để nhắc lại các bài học về địa lí và lịch sử hay còn gây thiện cảm của bạn đối với đất nước minh và góp phần xây dựng tình hữu nghị?

d) Em sẽ mở đầu bức thư như thế nào cho tự nhiên, gợi cảm chứ không gượng gạo, khô khan: do nhận được thư của bạn đối với Tổ quốc mình nên em viết thư đáp lại; do được sách báo, xem sác truyền hình về nước bạn mà em liên tưởng đến đất nước mình và muốn bạn cùng biết và chia sẻ, hay và vì lí do nào khác?

e) Em sẽ viết những gì trong phần chính của bức thư? Nếu định giới thiệu cảnh đẹp của đất nước Việt Nam thì nên chọn những cảnh nào tiêu biểu?

g) En sẽ kết thúc bức thư như thế nào: chỉ gửi lời chào, lời chúc và lời hứa hẹn sẽ luôn trao đổi thư từ với bạn hay còn tìm cách gợi ra một lí do nào đó để bạn nhớ đến mình?

CẢM ƠN CÁC BẠN TRƯỚC NHA!

A

amu_123

Linda thân mến!

Khi cầm trên tay bức thư lạ này, chắc bạn ngạc nhiên lắm nhỉ? Vì bức thư này được gửi từ một đất nước rất xa tới đất nước bạn. À chắc bạn không biết mình đâu. Mình tên là Lê Hoài Thương năm nay 13 tuổi, là học sinh lớp 7A - Trường Tiểu học Thị trấn Thống Nhất - Yên Định -Thanh Hoá - Việt Nam. Linda à! Bạn biết tại sao mình lại viết thư cho bạn không ? Vì mình yêu đất nước và con người trên quê hương bạn với cái tên cũng thật đáng yêu: Vương quốc Anh - “ Xứ sở sương mù”. Hơn thế nữa là lòng ngưỡng mộ của mình về bạn một tài năng toán học. Các bạn lớp mình thường gọi bạn với cái tên trìu mến “Nữ hoàng toán học”. Vì vậy mà mình muốn được làm quen và kết bạn với Linda. Nhưng trước hết mình kể cho bạn nghe về đất nước, con người Việt Nam nhé.

Việt Nam - Quê hương mình là một dải đất hình chữ S; nơi có những cánh cò bay rập rờn trên những cánh đồng lúa bao la, bát ngát; người dân Việt Nam nước mình thật hiền hoà, đôn hậu, yêu chuộng hoà bình và luôn muốn được giao lưu, kết bạn với tất cả các bạn trên khắp năm châu. Bạn biết không? Để có được cuộc sống ấm no, hạnh phúc như ngày hôm nay ông cha mình đã phải trải qua rất nhiều cuộc chiến tranh xâm lược. Tuy so với kẻ thù, nước mình bé nhỏ, nhưng với tinh thần kiên cường, bất khuất, lòng đoàn kết dân tộc và tình yêu tổ quốc nồng nàn mà ông cha mình đã chiến thắng để giành lại hoà bình cho đời sau. Cuộc kháng chiến chống quân xâm lược của hai Bà Trưng đã chứng tỏ phụ nữ Việt Nam nói chung cũng là những người dũng cảm và được Bác Hồ tặng tám chữ vàng “Anh hùng, bất khuất, trung hậu, đảm đang”. À! Chắc bạn biết Bác Hồ chứ? Bác là một người yêu nước, dành hết tình yêu thương cho đất nước, cho nhân dân.

Nước mình còn có rất nhiều cảnh đẹp. Trong đó,Vịnh Hạ long là kỳ quan thiên nhiên Thế giới và có nhiều di sản văn hoá như Thành nhà Hồ, phố cổ Hội An...

Nước mình không chỉ có truyền thống dựng nước, giữ nước hào hùng mà còn có những phong tục tập quán từ xưa vẫn còn tồn tại đến ngày nay như tục làm bánh chưng, bánh dày, tổ chức lễ hội, giỗ tổ Hùng Vương...và Việt Nam nước mình còn tổ chức rất nhiều lễ hội như: Hội chọi Trâu, đua thuyền...

Mỗi người chúng ta sinh ra ai cũng có một ước mơ và những dự định cho tương lai của mình phải không Linhda? Hôm nay, mình sẽ kể cho bạn về những dự định công việc mà mình mơ ước nhé! Hàng ngày, mình thường xem chương trình “Trái tim cho em” được phát sóng trên Đài truyền hình. Được biết trên trái đất còn hàng triệu trẻ em bị bệnh Tim bẩm sinh nhưng không có tiền để mổ. Nhìn những em nhỏ ngây thơ với đôi mắt vô tư, trong sáng nhưng không biết cuộc sống của mình chỉ còn là khoảnh khắc, không biết trái tim non nớt của mình sẽ ngừng đập nếu không được phẫu thuật kịp thời lòng mình lại quặn lên niềm xót xa, thương cảm. Nhìn những bà mẹ gầy gò với đôi mắt trũng sâu trào lệ mỗi khi nói về những đứa con bệnh tật, mình cũng khóc theo. Gia đình mình còn nghèo không có tiền để tài trợ - ủng hộ cho các bạn nhỏ bị bệnh Tim. Mình mơ ước sau này sẽ học nghề Y, sẽ cố gắng học hành thành tài, sẽ trở thành Bác sĩ giỏi đem trái Tim khoẻ mạnh đến cho các bạn nhỏ.

Bạn có biết không, mình đang sống trong đất nước hoà bình không có chiến tranh, không bom đạn, mình rất vui. Nhưng mình cũng thấy buồn cho những nước đang chiến tranh. Họ không biết rằng nếu chiến tranh thì người dân sẽ rất đau khổ khi họ phải xa gia đình, xa người thân... Mình chỉ mong trên Thế giới này sẽ không có chiến tranh, không có bom đạn, mọi người được sống trong hoà bình,được hạnh phuc, ấm no.

Thôi, thư đã dài, mình dừng bút đây. Cuối thư mình xin chúc bạn đạt nhiều giải thưởng trong học tập, chúc bạn mạnh khoẻ và ngày càng xinh đẹp. Mình rất mong nhận được thư hồi âm của bạn để được cùng bạn chia sẻ tình cảm cũng như kinh nghiệm học Toán của bạn. Qua thư cho mình gửi lời hỏi thăm tới gia đình và những người bạn của Linda nhé!

Việt Nam, ngày 15 tháng 4 năm 2012
Nguồn: Google

Lê Nguyễn Minh Phương

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng ba 2017
12
8
16
29
Đắk Lắk
Xin chào bạn Emily !

Khi bạn đọc được bức thư này thì bạn sẽ biết đến đất nước xinh đẹp mang tên Việt Nam ! Và xin tự giới thiệu với bạn mình là Lê Nguyễn Minh Phương
lớp 7A - trường THCS Lê Hồng Phong - Tỉnh Đắk Lắk - Việt Nam. Bạn có biết đất nước mình có rất nhiều cảnh đẹp thiên nhiên ban tặng, truyền thống văn hóa của cha ông để lại từ xa xưa.Với cánh đồng thẳng cánh cò bay, bao la , bát ngát và người những người nông dân Việt thân thiện. Và khi bạn đặt chân đến Việt Nam thì không thể bỏ qua thành phố biển mag tên Đà Nẵng .Nổi tiếng với những bờ biển dài với cảnh quan thiên nhiên hấp dẫn, Đà Nẵng ngày càng hấp dẫn nhiều khách du lịch trong và ngoài nước. Khi du lịch Đà Nẵng không thể không ghé thăm những bãi biển đẹp nhất Đà Nẵng .
Vào những ngày trời nắng , cát vàng giòn xen vào màu xanh của nước biển. Sao bạn không thử tưởng tượng về bãi biển đó, sẽ rất tuyệt đó, mình dám chắc với bạn luôn đó !! Và thú vị hơn cả là mình sẽ thấy bạn ở Việt Nam vào ngày không xa.
Đã nói đến thiên nhiên thì hãy tham quan hang động nổi tiếng được nhiều người biết đến với cái tên " Đệ nhất kì quan hang động " , hang động Phong Nha - Kẻ Bàng. Bạn sẽ được biết đến hai hang động chính của Phong Nha là Động khô và Động nước . Mình bật mí cho bạn nhé ! Rất nhiều du khách khi đến Phong Nha đều bị hấp dẫn bởi Động nước rất nhiều. Vào Động nước , bạn phải sử dụng đèn đuốc , bởi càng vào càng sâu thì hang càng tối . Tuy rằng đã có nhiều nơi trong hang động được mắc điện nhưng mà để khám phá hết vẻ đẹp của hang động thì bạn nên mang theo đèn nhé !!Nếu bạn đi thuyền thăm động Phong Nha , ai ai cũng sẽ vô cùng kinh ngạc và thích thú trước vẻ đẹp lộng lẫy , kì ảo của nó . Dưới ánh sáng của những ngọn đuốc , các khối thạnh nhũ hiện lên đủ hình khối , sắc màu rực rỡ .
Mình cũng rất mong sẽ được có dịp ghé thăm Vương quốc Anh xinh đẹp của bạn !! Chúc bạn luôn vui vẻ , hạnh phúc và học giỏi nhé , nhớ sớm viết thư trả lời cho mình nhé !

Việt Nam , ngày 22/9/2017
Lê Nguyễn Minh Phương

Top Bottom