Toán lớp 5

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô giáo chấm bài của ba bạn Minh, Hoa và Mai nhưng để tại nhà. Khi ba bạn hỏi điểm, cô nói:
- Ba em nhận được 3 điểm khác nhau là 8, 9, 10. Hoa không phải được 9 mà Mai mới được 9. Còn Minh thì không phải được 10.
Ngày hôm sau khi trả bài, ba bạn mới thấy cô chỉ nói đúng về điểm của một bạn, hai bạn còn lại là sai.
Em hãy tìm xem mỗi bạn đã dành được bao nhiêu điểm?

Last edited by a moderator:

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Cô giáo chấm bài của ba bạn Minh, Hoa và Mai nhưng để tại nhà. Khi ba bạn hỏi điểm, cô nói:
- Ba em nhận được 3 điểm khác nhau là 8, 9, 10. Hoa không phải được 9 mà Mai mới được 9. Còn Minh thì không phải được 10.
Ngày hôm sau khi trả bài, ba bạn mới thấy cô chỉ nói đúng về điểm của một bạn, hai bạn còn lại là sai.
Em hãy tìm xem mỗi bạn đã dành được bao nhiêu điểm?
TH1: Nếu cô giáo nói Mai là người được chín là nói đúng thì Hoa không phải được 9 là câu nói sai vậy thì Hoa sẽ được 9. Nhưng 3 bạn khác điểm nhau.
Vậy TH1 loại.
TH2: Nếu Hoa không được 9 là câu nói đúng thì Hoa được 10 hoặc 8. Vậy thì Mai được 9 sẽ là câu nói sai, vậy Mai được 10 hoặc 8.
Minh không được 10 sẽ là câu nói sai và Minh sẽ được 10. Minh được 10 thì 2 bạn còn lại không thể cùng 8 điểm vì điểm mỗi bạn khác nhau. Vậy TH2 loại.
TH3: Nếu Minh không được 10 là câu nói đúng thì Minh được 9 hoặc 8(1) vậy thì Mai được 9 là câu nói sai vậy thì Mai được 10 hoặc 8.(2)
Từ (1) và (2) => Mai được 10 và Minh được 8.(3)
Vì Minh không được 10 là câu nói đúng vậy thì Hoa không phải được 9 là câu nói sai=> Hoa được 9.(4)
Vậy TH3 đúng (5)
Từ (3), (4) và (5) ta có: Mai được 10, Minh được 8 và Hoa được 9.

Top Bottom