Sinh (Lớp 10) Prôtêin

ngohaiyen0208

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng tám 2014
40
38
89
21
Thanh Trì, Hoàng Mai, Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Nguyên tắc đa phân là gì?
2) Tại sao nhiệt độ , độ pH có thể làm cho prôtêin bị mất chức năng?
3) Ngâm tế bào hồng cầu vào tế bào thực vật vào dung dịch ưu trương sẽ xảy ra hiện tượng gì, giải thích? (câu này hơi ngoài lề ạ).
Mọi người giúp em mấy câu này với ạ. Em xin cảm ơn ạ.

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
1) Nguyên tắc đa phân là gì?
2) Tại sao nhiệt độ , độ pH có thể làm cho prôtêin bị mất chức năng?
3) Ngâm tế bào hồng cầu vào tế bào thực vật vào dung dịch ưu trương sẽ xảy ra hiện tượng gì, giải thích? (câu này hơi ngoài lề ạ).
Mọi người giúp em mấy câu này với ạ. Em xin cảm ơn ạ.
1) Cấu tạo theo nguyên tắcđa phân nghĩa là sự kếthợp từ 1 số loại đơn phân nhất định
2) Các yếu tố của môi trường như nhiệt độ cao,độ pH … có thể phá hủy các cấu trúc không gian 3 chiều của prôtêin, mà Cấu trúc không gian quyết định chứcnăng của prôtêin. Khi prôtêin mất cấutrúc không gian và trở thành dạng thẳngthì sẽ dẫn đến hiện tượng biến tính của prôtêin(Hiệntượng prôtêin bị biến đổicấu trúc không gian gọi là hiện tượng biến tính của prôtêin) => Bị mất chức năng
3)
Tế bào hồng cầu: cho vào dung dịch ưu trường -> Tế bào co lại và nhăn nheo
Vì trong môi trường ưu trương nồng độ chất tan bên ngoài môi trường lớn hơn trong tế bào làm nước trong tế bào thẩm thấu ra ngoài tế bào là tế bào mất nước và trở nên nhăn nheo.
Tế bào thực vật: hiện tượng co nguyên sinh
Vì trong môi trường ưu trương nồng độ chất tan bên ngoài môi trường lớn hơn trong tế bào làm nước trong tế bào thẩm thấu ra ngoài tế bào là tế bào mất nướ, nhưng do thành tế bào "vững chắc" nên bị co nguyên sinh chứ không bị nhăn nheo như hồng cầu

Top Bottom