Sử 7 Thực trạng xã hội dưới triều Nguyễn

Lạc Thiên Trang

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tư 2019
27
3
21
Đắk Lắk
THCS Nguyễn Trãi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Dưới triều Nguyễn có hàng trăm cuộc nổi dậy của nhân dân nói lên thực trạng của xã hội lúc bấy giờ như thế nào?
Câu 2: Em hãy đánh giá công lao của vua Quang Trung trong sự nghiệp xây dựng đất nước.
Mọi người giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều!

Miracle Twilight

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
1,408
884
176
17
Bà Rịa - Vũng Tàu
Miracle Galaxy
Câu 1: Dưới triều Nguyễn có hàng trăm cuộc nổi dậy của nhân dân nói lên thực trạng của xã hội lúc bấy giờ như thế nào?
Câu 2: Em hãy đánh giá công lao của vua Quang Trung trong sự nghiệp xây dựng đất nước.
1) Hàng trăm cuộc nổi dậy đã nói lên thực trạng xã hội lúc bấy giờ rối ren, triều đình, quan lại nhà Nguyễn thối nát, bảo thủ, ra sức bóc lột nhân dân => Mâu thuẫn xã hội ngày càng gay gắt, nhiều cuộc khởi nghĩa nông dân nổ ra.
2) Câu này thì bạn phân tích vua Quang Trung đã làm gì xây dựng đất nước, về kinh tế, giáo dục, quân đội, v..v..

Joli Talentueux

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng một 2019
917
2,509
306
17
Lào Cai
Lào Cai
Phường đen GHA
Câu 1: Nói lên thực trạng xã hội rối ren, triều đình nhà Nguyễn bảo thủ, ương hèn, ra sức bóc lột nhân dân, các tầng lớp nhân dân vô cùng cực khổ mà mâu thuẫn xã hội sâu sắc, gay gắt. Nhiều cuộc khởi nghĩa của nhân dân nổ ra cả miền xuôi và miền ngược, có sự liên kết phối hợp với nhau, không bó hẹp trong một địa phương mà ra nhiều vùng
-> Đó chính là thái đọ của nhân dân đối với triều đình nhà Nguyễn
Câu 2: Công lao của vua Quang Trung:
- Lật đổ chính quyền phong kiến thối nát Nguyễn Trịnh Lê, xóa bỏ chia cắt đất nước, thống nhất đất nước
- Đánh tan quân xâm lược Xiêm, Thanh, bảo vệ nền độc lập lãnh thổ của Tổ quốc
- Khôi phục nền kinh tế cho đất nước
- Có những chính sách giúp phục hồi và phát triển kinh tế , quốc phòng ngoại giao
Chúc bạn học tốt nha! :)

• Like
Reactions: kanna kamui

kanna kamui

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng hai 2019
207
792
96
Lào Cai
THCS kim tân
Câu 1: Nói lên triều đình nhà Nguyễn vô cùng tàn bạo, bóc lột nhân dân, là lý do khiến nhân dân vô cùng căm phẫn và nổi dậy chống lại triều đình nhà Nguyễn thối nát, gây ra mâu thuẫn trong xã hội, cho thấy rằng xã hội lúc đó vô cùng hỗn loạn và nhiều mâu thuẫn trong xã hội....
Câu 2 :
Sự chỉ huy tài ba, sáng suốt của vua Quang Trung và bộ phận chỉ huy
Lật đổ chính quyền phong kiến Trịnh, Nguyễn thối nát, đạt nền tảng thống nhất quốc gia
Đánh tan quân xâm lược Xiêm, Thanh , bảo vệ độc lập và toàn vẹn lãnh thổ, Tổ Quốc
Tiến hành khôi phục kinh tế, ổn định trong xã hội, đưa ra những chính sách giúp phục hồi , phát triển quốc phòng ngoại giao

• Like
Reactions: LLunaa
Top Bottom