Vật lí [Lí 11] Điện tích

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong các bài tập thì có một vài dạng luên quan đến điện tích của e-.. có lúc cô mình bảo e có giá trị là -1,6(gì gì đó) nhưng có lúc lại bảo là e có giá trị 1,6(gì gì đó).. ko cần quan tâm đoạn gì gì đó đâu ạ.. chỉ cần giúp mình phân biêt khi nào dùng giá trị âm và khi nào dùng giá trị dương của e thôi ạ. ^_^
@trunghieuak53 giúp e nào.. dạo này nhiều bt quá.. haizz

• Like
Reactions: trunghieuak53

The legend

Học sinh
Thành viên
24 Tháng chín 2017
200
167
36
22
Quảng Nam
THPT Huỳnh Thúc Kháng
Trong các bài tập thì có một vài dạng luên quan đến điện tích của e-.. có lúc cô mình bảo e có giá trị là -1,6(gì gì đó) nhưng có lúc lại bảo là e có giá trị 1,6(gì gì đó).. ko cần quan tâm đoạn gì gì đó đâu ạ.. chỉ cần giúp mình phân biêt khi nào dùng giá trị âm và khi nào dùng giá trị dương của e thôi ạ. ^_^
mình nghĩ e thì luôn luôn mang giá trị âm

• Like
Reactions: Shmily Karry's

quynh244

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng mười 2014
7
0
66
23
Gia Lai
điện tích của electron luôn là âm nhưng khi tính lực tương tác hay lực tĩnh điện thì phải lấy trị tuyệt đối

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
ngày trước a cũng từng có suy nghĩ giống e bây h, nhưng sau học kĩ mới thấy được điểm sai.
mình nghĩ e thì luôn luôn mang giá trị âm
điện tích của electron luôn là âm nhưng khi tính lực tương tác hay lực tĩnh điện thì phải lấy trị tuyệt đối
e ở đây không phải là electron hay là proton nên không thể nói nó mang giá trị âm hay là dương, e ở đây là dùng để thay cho giá trị [tex]\approx -1,6.10^-19C[/tex], electron mang điện tích âm và [tex]q_e=-e[/tex] ; còn proton mang điện tích dương và [tex]q_p=e[/tex]

• Like
Reactions: Shmily Karry's

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
ngày trước a cũng từng có suy nghĩ giống e bây h, nhưng sau học kĩ mới thấy được điểm sai.

e ở đây không phải là electron hay là proton nên không thể nói nó mang giá trị âm hay là dương, e ở đây là dùng để thay cho giá trị [tex]\approx -1,6.10^-19C[/tex], electron mang điện tích âm và [tex]q_e=-e[/tex] ; còn proton mang điện tích dương và [tex]q_p=e[/tex]
nói vậy thì dễ hiểu rồi ạ.. vấn đề là nó đều nhắn đến điện tích của electron nhưng lúc dùng âm lúc dùng dương nên em mới rối ấy ạ.

• Like
Reactions: trunghieuak53

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
@trunghieuak53 a xem câu 61 ý.. bình thường cô em vẫn hay dùng ê có giá trị âm nhưng bài này cô lại bảo e có giá trị dương.. =.= rốt cuộc alf ntn ạ?

tôi là ai?

Banned
Banned
Thành viên
9 Tháng tám 2017
1,831
1,479
224
Hà Nam
THCS dành cho hs cá biệt
rất đơn giản
cái này do
trong khi tính toán ta lấy trị đối của điện tích đó bạn
chỉ thế thui

Top Bottom