??? Làm thế nào để phân biệt kiểu bài giải thích và kiểu bài chứng minh trong văn nghị luận

V

voldy_317

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho đề văn sau:"Trong các môn thể thao, em thích môn thể thao nào nhất? Hãy nêu lên những ích lợi của môn thể thao đó và suy nghĩ của bản thân em"Đố cả nhà biết, đề đoá thuộc kiểu bài chứng minh hay giải thích???????????????

P

pe_ann_gracious_2810

Có thể đó là văn..."giải thích and chứng minh".
Bạn có thể chứng minh những ích lợi mà môn thể thao mang lại, hay giải thích về lợi ich đó cũng được.
Hì...Hì!!!!!!!!!!

C

congchualolem_b

Theo mình nghĩ với đề này cần chứng minh, giải thích chỉ dùng cho vấn đề, hiện tượng trong văn học hay trong đời sống mà chủ yếu dùng để trả lời các câu hỏi chung chung như vì sao hay tại sao?

Ở đây đề bài yêu cầu nêu lên môn thể thao mà mình yêu thích nhất, đề yêu cầu "hãy nêu những lợi ích của môn thể thao đó" đồng nghĩa với việc bảo chứng minh lợi ích đã khiến ta yêu thích. Đồng thời có đan xen vào nêu cảm nghĩ theo đúng yêu cầu.

B

baovy95

theo mình, dó là kiểu văn chứng minh
- văn giải thích là đưa ra luận điểm rồi giải thích luận điểm đó
- chứng minh là đua ra những ví dụ về vấn đề đó để làm sáng tỏ luận diểm

8

816554

Cho đề văn sau:"Trong các môn thể thao, em thích môn thể thao nào nhất? Hãy nêu lên những ích lợi của môn thể thao đó và suy nghĩ của bản thân em"Đố cả nhà biết, đề đoá thuộc kiểu bài chứng minh hay giải thích???????????????

đây là bài văn mà áp dụng cả chứng minh lẫn giải thích, nhưng nếu nói đúng thì đây là bài văn giải thích, bởi vì ở đây cần giải thích vì sao em thích nó và lợi ích của nó, chứng minh rằng nó có ích lợi gì cho em nhưng đây chỉ là chứng minh cho lí lẽ, đúng hok bạn?

H

ha_nghi

@baovy95 nói đúng rồi đó, giải thích là theo một cách khác, ở đây là môn thể thao yêu thích thì phải đi chứng minh cho người ta biết chứ.

V

voldy_317

Vây thì bây giờ làm giải thích hay chứng minh nè???????????
Theo mình là giải thích hay chứng minh cũng đc, tuỳ theo cách làm bài thoy!!!
Nhưng vậy thì khi ra thi bít làm như thế nào?
Làm seo để phân biệt giải thích và chứng minh trong văn nghị luận
Gặp những đề văn như trên thì phải làm seo?
Hãy cho mình một dạng tổng quát

C

chuotnhatthuydungburatino

Bạn chỉ cần xem lại ghi nhớ phần giới thiệu chung là có thể TL được thôi mà!
Và bạn cũng cần tự nhớ rằng:
+ Văn chứng minh: Cần có dẫn chứng cụ thể, sát thực và giàu súc thuyết phục nữa.
+ Văn giải thích: Cần phải nêu rõ ràng các khái niệm và chắc chắn điều cần giải thích là đúng. Đồng thời cần nêu dẫn chứng cụ thể không kém văn chứng minh nhé!
Đó là theo suy nghĩ của mình! Nên tót nhất là bạn hãy tham khảo thêm bài của các bạn khác nữa nhé!
Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:

N

nhungpro_196

Đó là kiểu bài : Chứng minh+giải thích luôn:
- Cần đưa ra luận điểm rằng mình thích chơi môn thể thao gì và giải thích vì sao thích chơi( Vì
nó có ích lợi gì đó...)

C

congchualolem_b

Theo mình được biết văn chứng minh là dùng luận cứ, luận chứng để chứng minh làm rõ và tạo sức thuyết phục cho người đọc người nghe về một vấn đề nào đó. Giải thích là giúp cho người đọc người nghe hiểu rõ hơn về vấn đề nào đó. Văn chứng minh và giải thích thường đi liền nhau vì chúng bổ sung cho nhau, sau khi giải thích ta phải chứng minh cho nhận định đó để khẳng định lại một lần nữa. Riêng với đề ở trên mình nghĩ chứng minh hay giải thích đều cần vận dụng và thực chất nó là một, bạn chứng minh cũng có nghĩa là bạn đã giải thích nguyên nhân bạn thích môn thể thao đó.

Top Bottom