Sinh viên Là (hay đã từng ) sinh viên, bạn sợ những điều gì?

buihung_201093@yahoo.com.vn

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng bảy 2014
89
83
71
30
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nói chung đi kèm với con người luôn là sự tồn tại của các mặt đối lâp. Với sinh viên, ta có tuổi trẻ, thời gian, sự nhiệt huyết, tinh thần cầu tiến ... Thì cũng có không ít các vấn đề và nỗi sợ ( 1 chương khá phức tạp trong marx 1 được tôi giải thích đơn giản ko) . Và dưới đây là 1 số vấn đề mà mình và bạn bè mình sợ hãi hồi còn là sinh viên:

1, SỢ THI
Thi cử đúng là nỗi ám ảnh của nhiều bạn nhưng đây lại là một giai đoạn bắt buộc, không thể thiếu ở giảng đường. Mỗi lần sắp đến ngày thi là lại cảm thấy stress, nhiều lúc không biết học bắt đầu từ đâu. Nhất là với đa số sinh viên khi phải đối đầu với các môn thể chất, triết cũng như các môn cơ sở khó nhằn. Với tôi đó là môn kinh dị 1500m và nhóm môn quái thai kế toàn+ kinh tế lượng
2, SỢ RỚT MÔN, NỢ MÔN
Chắc hẳn nhiều bạn sinh viên năm nhất đã nghe nhiều câu chuyện về việc lên ĐH, rớt môn, nợ môn phải thi lại học lại. Thế nên mà nhiều bạn chỉ ước rằng ra trường đúng hạn, không bị nợ môn, học lại. Việc học lại vừa tốn tiền bạc vừa tốn thời gian và có thể sẽ trở thành vòng luẩn quẩn chẳng bao giờ kết thúc.
3, SỢ BỊ ĐÌNH CHỈ HỌC, ĐUỔI HỌC
Tốc độ thành công của bạn nhất định phải vượt qua tốc độ già đi của bố mẹ. Nếu không thể thành niềm tự hào của bố mẹ được, ít nhất đừng khiến họ lao tâm khổ tứ nữa.
4, SỢ HỌC RỒI MỚI CẢM THẤY HỐI HẬN
Nỗi lo sợ này có thể bắt nguồn từ việc bạn lựa chọn sai ngành nghề, sai trường. Do trượt các nguyện vọng đầu bạn theo học nguyện vọng sau nhưng đó chưa thực sự là ngành yêu thích của bạn nên khi vào giảng đường rồi, trải qua năm đầu rồi bạn mới cảm thấy chán nản và hối hận. Ngoài ra cũng có thể bạn lựa chọn được ngành học yêu thích nhưng đó mới chỉ là suy nghĩ ban đầu đến khi trải qua 2,3 năm học mới cảm thấy nó không phù hợp với mình. Chắc hẳn rất nhiều bạn tân sinh viên có lo lắng về chuyện này. Mình cũng là người chọn sai ngành và h chọn sai cả nghề, giờ hối hận đã muộn
5, SỢ ĐIỂM DANH
Nỗi sợ này đặc biệt dành cho mấy người hay cúp học, trốn tiết, đi muộn hoặc mấy người không may mắn (hôm đi học thì không điểm danh, bất chợt nghỉ là điểm danh). Vì thế, nhớ đi học đầy đủ hoặc bạn tự tin có thể kết bạn hoặc trở thành đệ ruột của giảng viên.
6, SỢ HẾT TIỀN
Một nỗi lo sợ dai dẳng từ năm nhất đến năm cuối của sinh viên đó chính là hết tiền. Không nhất định phải là cuối tháng, chỉ cần nhỡ may có vài thứ tiền phát sinh như tiền photo, mua sách, hết gas, hỏng máy tính, điện thoại, đi sinh nhật bạn... là y như rằng cuộc sống đi vào ngõ cụt. Vì thế mà chắc hẳn nhiều sinh viên đã quen với thùng mì tôm, thậm chí bán máu, bán nhân cách...
7, SỢ HỌC PHÍ
Học phí là nỗi sợ của tất cả các sinh viên. Dù nhiều hay ít thì cứ mỗi kỳ đến đóng học phí, gọi điện về nhà xin tiền mà lòng đau như cắt, mở miện khó ơi là khó. Càng buồn hơn khi gọi điện về nhà, bố mẹ kêu ở nhà cực lắm, công việc không suôn sẻ... Thế nên bên cạnh việc cố gắng trong ki học, khi thi thì mỗi khi nộp học phí nhớ bảo quản biên lai cho tốt, tránh như mấy tên bạn mình quăng lung tung, đến lúc trường đơ mất dữ liệu thế là tụi nó phải đóng học phí lại 4 năm luôn nhé.
8, SỢ BỊ LỪA:
Lên thành phố học thì nên nâng cao sự cảnh giác vì cứ 1 viên gạch có đến 10 thằng lừa đảo, các hình thức lừa đảo thì muôn màu muôn vẻ nào là hội tăm từ thiện, bán điện thoại pha thuốc mê, nhờ vận chuyển đồ, đa cấp, tiền ảo các thể loại.... với các bạn nữ thì có cả kèo nhận làm người thân, người quen để các bạn được sang Trung Quốc trong vài nốt nhac.... Đối tượng lừa đảo thì cũng đa dạng, từ đưa bạn học cùng, làm cùng, thậm chí anh em họ hàng, bạn bè thân, và cả anh chị em ruột cũng có thể. Nên hãy hết sức cảnh giác nhé, có gì băn khoăn cứ hỏi google hay hội sv, phòng ctsv hay các cơ quan chức năng và bố mẹ mình để tránh ngu nhé . Mọi sự ngu dốt đều phải trả giá ít nhất là rất nhiều tiền
9, SỢ TIẾNG ANH
Áp lực học Tiếng Anh để ra trường chắc hẳn sẽ rất đáng sợ với các bạn theo khối A,B,C. Nhưng Tiếng Anh giờ cũng là ngôn ngữ quá phổ biến rồi, không học cũng phải học thôi, còn nếu ko học được và ko xác định sử dụng nó cho đồng lương của mình thì né
10, SỢ CÁC MÔN ĐẠI CƯƠNG
Thể chất,Triết học, Kinh tế chính trị, Chủ nghĩa xã hội khoa học, Lịch sử Đảng, Tâm lí, Xác suất thống kê... nghe thôi cũng khiến nhiều sinh viên hãi hùng. Chắc hăn không ít bạn từng thắc mắc "học cái này để làm gì"... nhưng đây lại là những môn bắt buộc, nếu muốn ra trường thì phải học. Cố lên nào, triết cũng dễ ấy mà.

Last edited:

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Tiếng anh luôn là điều em ám ảnh nhất. Vì môn đó k hiểu sao dù có cố gắng thì d học vẫn k vào và đó mà điều e thấy mình thiếu sót nhất, làm mình mất đi nhiều cơ hội trong công việc :(

giaoduc246

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng chín 2022
1
0
1
22
TPHCM
giaoduc246.com
TP Hồ Chí Minh
Tiếng anh luôn là điều em ám ảnh nhất. Vì môn đó k hiểu sao dù có cố gắng thì d học vẫn k vào và đó mà điều e thấy mình thiếu sót nhất, làm mình mất đi nhiều cơ hội trong công việc :(
congchuatuyet204ko chỉ riêng bạn thôi đâu, hầu hết sinh viên VN đều sợ môn này. :eek:

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
ko chỉ riêng bạn thôi đâu, hầu hết sinh viên VN đều sợ môn này. :eek:
giaoduc246Nhưng hiện tại em thấy sinh viên đã cải thiện nhiều hơn trước, tỷ lệ sinh viên biết và giỏi TA cao hơn nhiều vì ai cũng đón đầu được TA bây giờ quan trọng đến nhường nào nên dù có dở cũng phải cố học

Top Bottom