Kỹ năng Kỹ năng giao tiếp

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
Chào mọi người :D Lâu rồi không đăng bài bên box Cộng đồng, nay mọi người cùng mình tìm hiểu nhanh về kỹ năng giao tiếp nhé :Tonton24
Cảm ơn mọi người đã xem hết, hãy cmt những lưu ý khi giao tiếp mà bạn biết nha :Tonton21
Chị có từng đọc câu chuyện về kỹ năng giao tiếp như này, thấy rất hay và hữu ích, xin trích dẫn để lan tỏa đến mọi người nhé
Mọi người có thể tham khảo và học hỏi
Khi biểu đạt cảm xúc, không nên hỏi ngược lại mà nên bày tỏ trạng thái kèm theo một chút tỏ ra là mình yếu thế
Lấy một ví dụ thường gặp như sau:
Con gái: Mẹ, cái quần jean rách của con đâu rồi nhỉ?
Mẹ: Quần của con ở đâu mà con còn không biết à? (Hỏi lại lần 1)
Con gái: Con không tìm thấy, mẹ có thấy nó ở đâu không ạ?
Mẹ: Đến con còn không tìm thấy thì sao mẹ tìm thấy được? (Hỏi lại lần 2)
Con gái: Không lẽ quần của con tự mọc chân chạy mất hay sao? (Con gái cũng bắt đầu hỏi ngược lại)
Mẹ: Con đang trách mẹ đấy hả, quần của con tìm không thấy lại đi trách mẹ? (mâu thuẫn bắt đầu)
Rõ ràng chỉ đang tìm 1 cái quần thôi mà lại trở nên trách móc lẫn nhau, không những vấn đề chưa được giải quyết mà còn phát sinh thêm mâu thuẫn.

Thay vì hỏi ngược lại, chúng ta nên dùng cách thức “trực tiếp” cộng thêm một chút tỏ ra là mình yếu thế thì hoàn toàn có thể tránh khỏi việc cãi vã vô nghĩa.
Ví dụ
Bởi vì ở xa nhà quanh năm nên tôi không rành một số thứ ở quê, mỗi lần về quê ăn Tết, nhìn thấy thứ này thứ nọ tôi đều cảm thấy rất tò mò. Thế là tôi đi hỏi bà cô cạnh nhà: “Cô ơi, thứ này là thứ gì vậy ạ?”
Bà cô với vẻ mặt hờ hững nói: “Ai da, đây là cái gì mà cũng không biết à? Cháu có phải sinh viên đại học không đấy?”
Lúc đấy trong lòng tôi tự bảo: “Cháu chỉ là sinh viên chứ không phải là bách khoa toàn thư :))”
Nhưng không, tôi lại trả lời như này: “Cô ơi, cháu không biết thật mà, cô nói cho cháu biết điiii.”
Trên thực tế, cô ấy không phải là đang có ý xem thường, mà mục đích tôi hỏi cô ấy cũng chỉ đơn thuần muốn biết đấy là thứ gì. Sau đó hai người chúng tôi nói chuyện rất vui vẻ.

Dùng phương pháp “khen lại” một cách khéo léo để tiếp tục câu chuyện
Nhớ hồi còn nhỏ, mỗi lần về quê ăn Tết, các cô dì chú bác mỗi khi gặp tôi đều nói: XX, càng ngày càng trở nên xinh đẹp nhỉ.
Hồi đó mỗi khi được khen tôi đều xấu hổ rồi nói: dạ đâu có, dạ đâu có.
Sau đó các cô dì chú bác lai tiếp tục khen: Đứa nhỏ khiêm tốn quá cơ.
Tôi lại tiếp tục, dạ đâu có, dạ đâu có.
Tình huống này cứ thế tiếp diễn trong nhiều năm, mỗi khi đến những dịp như thế tôi luôn cảm thấy xấu hổ nhưng không biết phải làm như thế nào. Về sau tôi học được 1 skill: khi người khác khen bạn, hãy lặng lẽ nhẹ nhàng đổi đối tượng rồi khen ngược lại, như thế vừa có thể thoát khỏi bầu không khí gượng gạo, lại có thể tiếp tục chủ đề nói chuyện.
Cô gì đó: XX, dạo này càng ngày càng đẹp ra nhỉ.
Bạn: Dạ cô, cháu thấy con gái bác cũng càng ngày càng ra dáng rồi đấy, bảo em nó có thời gian thì đến chơi với cháu.
Cô gì đó: Được được, nó cả ngày chỉ ở miết trong nhà, blablaaa...

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
Chào mọi người :D Lâu rồi không đăng bài bên box Cộng đồng, nay mọi người cùng mình tìm hiểu nhanh về kỹ năng giao tiếp nhé :Tonton24
Cảm ơn mọi người đã xem hết, hãy cmt những lưu ý khi giao tiếp mà bạn biết nha :Tonton21
Khi ai đó kể một câu chuyện cười thì dù không cười chúng ta vẫn phải cười cho họ vui bởi vì người ta đã mất công kể cho bạn nghe rồi nên cười một tí để an ủi, chẳng hạn như ảnh sau:
P/s: này hong phải đùa đâu mà trong giao tiếp cần phải như vậy để có thể đạt hiệu quả hơn đó :D

Top Bottom