Kinh nghiệm học của thủ khoa sở hữu 5 điểm 10 thi TN (2007)

P

phongtt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Kinh nghiệm học của thủ khoa sở hữu 5 điểm 10

Nguyễn Đức Duy, số báo danh 010607, HS chuyên Lý của Trường Trần Đại Nghĩa đạt danh hiệu thủ khoa.

"Bí quyết" của thủ khoa

Thời gian dành cho học tập không nhiều, nhưng Duy luôn tận dụng để... học cho ra học. Các môn học thuộc lòng, Duy thường học ngay trên lớp. Thời gian học ở nhà chỉ để học các môn tự nhiên. Và phương châm của Duy là học đều các môn. Riêng môn Văn, Duy nghĩ "Em đã gặp được những giáo viên dạy văn cùng đồng cảm với mình, nên em không sợ môn Văn như nhiều bạn giỏi tự nhiên khác."

Nói về kỳ thi tốt nghiệp vừa rồi, Duy kể: Các môn trắc nghiệm em biết chính xác điểm thi của mình khi vừa mới làm bài xong. Riêng môn Toán, sở dĩ Duy được điểm tuyệt đối là vì sắp xếp, lập luận bài toán khá hoàn chỉnh. Duy nói: "Em làm bài trong vòng 40 phút, thời gian còn lại em xin một tờ giấy thi khác để ghi lại toàn bộ bài. Làm như thế, em có thời gian sắp xếp lại bài làm của mình."

Với Duy, việc làm này đã là một thói quen từ bé. Duy thường trình bày các bài làm tự luận của mình theo một phương pháp hết sức logic và trình bày đẹp.

Sau khi làm xong bài thi, Duy luôn dành nhiều thời gian để xem lại bài một cách cẩn thận. Duy bảo: "Đây là đức tính mà mẹ dạy cho em. Và em đã thói quen làm như thế từ hồi học cấp 1. Nên bây giờ vẫn làm theo thói quen."

(Theo: VietNamNet.vn)

P

phongtt

Bí quyết học thi của thủ khoa Hà Nội

Lê Minh Đức, học sinh lớp 12C1, THPT Phan Đình Phùng đã trở thành thủ khoa của Hà Nội trong kì thi Tốt nghiệp THPT năm 2007 với điểm số 57, chưa tính điểm ưu tiên.

Khi được hỏi bí quyết thủ khoa, cậu bạn có gương mặt rất hiền và dễ thương này cười, cho biết đó là“Đề cao hiệu quả hơn thời gian”.

Bí quyết này cậu đã học được từ thầy giáo dạy Toán của mình khi còn là học sinh cấp 2. Vì thế, Đức thường không ngồi quá lâu ở bàn học. Mỗi khi gặp vấn đề gì khó, cậu thường tập trung cao dộ và tìm ra lời giải trong một thời gian ngắn.

“Học như vậy, chắc chắn mình học được nhiều kiến thức hơn, thời gian thư giãn được nhiều và có thể tham gia các hoạt động khác rất bổ ích cho học tập”, Đức chia sẻ.

Để được 9,5 điểm môn Văn – môn không phải thế mạnh của mình, Đức cho biết bạn tận dụng triệt để thời gian trên lớp nghe cô giảng bài, về nhà đọc kĩ tác phẩm trong sách giáo khoa, tự mình nhớ các ý chính và tự phân tích. Kết hợp các phương pháp đó, hiệu quả học tập cao hơn hẳn mà không quá tốn thời gian.

Còn đối với những môn tự nhiên như Toán, Lý, Hoá thì phải có niềm đam mê và yêu thích thực sự mới có thể học tốt và đạt kết quả như mong muốn.

Khi kì thi tốt nghiệp đến gần, Đức không hề hoang mang trước những thông tin về siết chặt kỉ luật phòng thi. "Nếu mình học thật sự thì siết chặt đến mấy cũng không ảnh hưởng gì" - Đức tâm sự.

Để có được hiệu quả cao nhất, thay vì ngồi lo lắng như một số bạn khác, Đức đã chia thời gian học các môn thật hợp lí, khoa học. Các môn như Văn, Anh, Sử được ưu tiên học nhiều hơn so với các môn Toán, Lý, Hoá. Kết hợp học với giải trí khoa học là cách mà Đức cho là sẽ mang lại nhiều ảnh hưởng tốt tới tinh thần học tập.

(Theo: VietnamNet.vn)

Top Bottom