[Kim Loại] Cho Na tác dụng với CH3COOH ?

Thảo luận trong 'Fe và một số kim loại quan trọng (crom, đồng...)' bắt đầu bởi ngocnin96, 29 Tháng mười hai 2013.

Lượt xem: 18,011

1. ngocnin96

ngocnin96 Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn

[NÓNG!!!] Mừng Tết Xanh - Tranh Quà Khủng

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Các bạn giúp mình tìm lỗi sai với ?

Câu 1 ) Cho Na dư tác dụng với a gam dung dịch CH3COOH. Kết thúc phản ứng thấy khối lượng H2 sinh ra là 11a/240 . Vậy C% dung dịch axit là ?
    Đáp án của cô mình : 25%

Mình tính như sau : CH3COOH + Na -> CH3COONa + 1/2H2
    --> mCH3COOH = 11a/240 . 60 = 2,75a.
    --> C% = mct/mdd = (2,75/1).100 = 27,5% .

2 Bài này các bạn chỉ hướng đi giúp mình :

Câu 2 ) Cho hỗn hợp X gồm 0,01 mol Al và a mol Fe vào dung dịch AgNO3 khi phản ứng hoàn toàn thu đuợc m gam chất rắn Y và dung dịch Z chứa 3 cation kim loại . Cho Z phản ứng với dung dịch NaOh dư trong điều kiệnkhoong có không khí thu được 1,97 gam kết tủa T . Nung T trong không khí đến khối lượng không đổi , thu được 1,6 gam chất rắn chỉ chứa 1 chất duy nhất . Giá trị của m là ? ( m=8,64)

Câu 3 ) 2) Dung dịch X chứa: HCO3-,Ba2+,Na+ và 0,3 mol Cl-.Cho 1/2 dung dịch X tác dụng với dung dịch NaOH dư,kết thúc các phản ứng thu được 9,58 gam kết tủa.Mặt khác cho lượng dư dd NaHSO4 vào 1/2 dd X còn lại,sau phản ứng hoàn toàn thu được 17,475g kết tủa.Nếu đun nóng toàn bộ lượng X trên tới phản ứng hoàn toàn,lọc bỏ kết tủa rồi cô cạn nước lọc thì thu được bao nhiêu gam muối khan?

Hỏi 1 câu hơi ngoài lề tí , cho mình hỏi các làm được mấy bài thủy phân peptit với ? Vd như :
    Thủy phân hoàn toàn a gam Dipeptit Glu-Gly trong dung dịch NaOH dư , đun nóng thu dược 17,28(g) muối . Gía trị của a là ? ( a=12,24)

Vd như khi nhìn vào 1 bài như trên thì mình sẽ làm gì đầu tiên ? Cần nên nhớ những gì để tính toán được bài peptit ? Các bạn chỉ giúp mình với mình muốn tự làm :D:D

2. ngocbangngoc

ngocbangngoc Guest

bài 1:
    bạn thiếu mất phản ứng Na + $H_2O$-------->H2
    Bài 2
    dung dịch chứa 3 cation KL ---> $Ag^+$ dư, kl hết
    cho vào kiềm $Al^{3+}$ tan hết , kết tủa chỉ có Fe(OH)2 và Ag2O
    Từ đây xác định được cá chất thì bạn cứ tính như bt
    bài 3:
    bài này sai đề hả bạn? là 9,85 g kết tủa chứ nhỉ?
    Bài ngoài lề:
    bạn dùng bảo toàn khối lượng nha!
    Nhớ M của các amino axit là đc

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted