Tin học Không tắt được máy tính .

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào anh chị.
Chả là em có con máy tính khá cũ, và yếu. Thông tin nó như này:
Main G41
CPU E8400
Card gt420
4G Ram (2 thanh 2G)
Nguồn Omega S550
Đến chiều ngày hôm nay em có mua một con CPU Q9400. Lắp vào chạy khá mượt. Nhưng lại bị hiện tượng reset máy liên tục, gỡ ra lắp lại con E8400 thì lại bình thường. Vậy cho em hỏi nguyên nhân có phải do nguồn không ? hay là máy không đáp ứng được con CPU Quard ạ ? Và nếu thay nguồn thì chọn nguồn gì ạ. Kinh tế em đang khá hạn hẹp.

• Like
Reactions: hoa du

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Chào anh chị.
Main G41
CPU E8400
Card gt420
4G Ram (2 thanh 2G)
Nguồn Omega S550
Đến chiều ngày hôm nay em có mua một con CPU Q9400. Lắp vào chạy khá mượt. Nhưng lại bị hiện tượng reset máy liên tục, gỡ ra lắp lại con E8400 thì lại bình thường. Vậy cho em hỏi nguyên nhân có phải do nguồn không ? hay là máy không đáp ứng được con CPU Quard ạ ? Và nếu thay nguồn thì chọn nguồn gì ạ. Kinh tế em đang khá hạn hẹp.
Cũng có thể do bạn không lắp đúng, on/off nhiều, nguồn điện kém hoặc do sự bất ổn định, không tương thích nào đó. Mình hỏi chút là khi bạn bật lên đến chỗ nào thì nó tắt rồi bật lại?

• Like
Reactions: realme427

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Cũng có thể do bạn không lắp đúng, on/off nhiều, nguồn điện kém hoặc do sự bất ổn định, không tương thích nào đó. Mình hỏi chút là khi bạn bật lên đến chỗ nào thì nó tắt rồi bật lại?
Mình đã kiểm tra kĩ con CPU này rồi. Nó tương thích với main của mình. Khi mình khởi động máy lên dùng một lúc thì tự tắt rồi bật lại.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Mình đã kiểm tra kĩ con CPU này rồi. Nó tương thích với main của mình. Khi mình khởi động máy lên dùng một lúc thì tự tắt rồi bật lại.
Cho mình hỏi là máy tắt kiểu bình thường, vẫn xuất hiện màn hình shutting down hay bụp một cái tắt?

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT
Chào anh chị.
Main G41
CPU E8400
Card gt420
4G Ram (2 thanh 2G)
Nguồn Omega S550
cứ có cái j chạy mới vào máy tính nó sẽ tự khởi động lại thì bạn đang bật nó sẽ tắt kiểu đang cài đặt cho thích hợp hay j j đó đoán vậy

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Nguồn của bạn được dân trong nghề gọi chung là loại "noname" và tất nhiên nó ko đáp ứng được nhu cầu của VGA.
Thay ngay nếu bạn ko muốn thay nốt cái VGA và main, điện cung cấp chớp tắt ko đủ thì 1 thời gian sau 2 con kia đi theo đấy =))
Thay nguồn nào thì bạn có thể ra cửa hàng thiết bị máy tính họ tư vấn cho, tầm 350-400W là đủ nhu cầu (khoảng trên dưới 500k)
Có thể là hiệu Acbel hoặc cooler master, mình hay sử dụng 2 loại này

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Nguồn của bạn được dân trong nghề gọi chung là loại "noname" và tất nhiên nó ko đáp ứng được nhu cầu của VGA.
Thay ngay nếu bạn ko muốn thay nốt cái VGA và main, điện cung cấp chớp tắt ko đủ thì 1 thời gian sau 2 con kia đi theo đấy =))
Thay nguồn nào thì bạn có thể ra cửa hàng thiết bị máy tính họ tư vấn cho, tầm 350-400W là đủ nhu cầu (khoảng trên dưới 500k)
Có thể là hiệu Acbel hoặc cooler master, mình hay sử dụng 2 loại này
Vâng anh. Em có tìm hiểu qua 2 thương hiệu này rồi. Vì vẫn còn là học sinh nên túi tiền em hơi hạn hẹp, em tính xúc con Cooler Master 400W hàng cũ tầm 300k. Anh thấy có ổn không ạ ?

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Vâng anh. Em có tìm hiểu qua 2 thương hiệu này rồi. Vì vẫn còn là học sinh nên túi tiền em hơi hạn hẹp, em tính xúc con Cooler Master 400W hàng cũ tầm 300k. Anh thấy có ổn không ạ ?
Hàng cũ tốt nhất bạn nên kiếm con còn hạn bảo hành dài chút (trên nửa năm) cho an toàn. Gặp phải hàng thanh lý mấy ông quán nét cắm máy 24/24 thì mệt lắm. linh kiện tã hết rồi =))
Nếu ko thay luôn con mới chỉ 350W là được vì thực ra dàn của bạn tiêu thụ điện ko nhiều lắm

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Hàng cũ tốt nhất bạn nên kiếm con còn hạn bảo hành dài chút (trên nửa năm) cho an toàn. Gặp phải hàng thanh lý mấy ông quán nét cắm máy 24/24 thì mệt lắm. linh kiện tã hết rồi =))
Nếu ko thay luôn con mới chỉ 350W là được vì thực ra dàn của bạn tiêu thụ điện ko nhiều lắm
Cảm ơn anh đã giúp. Nhân tiện cho em hỏi luôn vài câu hỏi, psu nào cũng có thể cắm vào main ạ ? hay là nó giống như CPU còn phải tuỳ vào main gì ?

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Cảm ơn anh đã giúp. Nhân tiện cho em hỏi luôn vài câu hỏi, psu nào cũng có thể cắm vào main ạ ? hay là nó giống như CPU còn phải tuỳ vào main gì ?
PSU thuộc loại dễ tính bạn ạ, trừ những đời máy quá cổ hoặc những loại máy chuyên dụng thì hầu như main nào PSU nó cũng cắm vừa hết =))
Quên mất, còn tùy thuộc vỏ case nữa bạn, một số loại case gaming thì phải dùng nguồn riêng của nó (dây dài hơn) chứ dùng nguồn bình thường cắm dây ko tới. Mình dính 1 lần rồi, thay case đẹp lung linh xong đến lúc cắm dây thì dây nguồn cũ ngắn quá ko tới khe cắm, lại phải đi mua nguồn mới dù cái nguồn cũ còn bảo hành gần 2 năm, mệt :D

• Like
Reactions: realjacker07

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
PSU thuộc loại dễ tính bạn ạ, trừ những đời máy quá cổ hoặc những loại máy chuyên dụng thì hầu như main nào PSU nó cũng cắm vừa hết =))
Quên mất, còn tùy thuộc vỏ case nữa bạn, một số loại case gaming thì phải dùng nguồn riêng của nó (dây dài hơn) chứ dùng nguồn bình thường cắm dây ko tới. Mình dính 1 lần rồi, thay case đẹp lung linh xong đến lúc cắm dây thì dây nguồn cũ ngắn quá ko tới khe cắm, lại phải đi mua nguồn mới dù cái nguồn cũ còn bảo hành gần 2 năm, mệt :D
Máy nhà em là máy văn phòng chắc là nhét vừa :D Nhờ anh mà em được mở mang thêm kiến thức. Chứ không có ngày đi cả cây lẫn người :D

• Like
Reactions: tieutukeke

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Máy nhà em là máy văn phòng chắc là nhét vừa :D Nhờ anh mà em được mở mang thêm kiến thức. Chứ không có ngày đi cả cây lẫn người :D
Nhưng mình ko chắc 100% là do nguồn đâu nhé :D
Nếu thay CPU mới vào, khởi động nhưng nó reset liên tục ko vào được tới màn hình win thì khả năng là ko tương thích main
Khởi động vào được tới màn hình win nhưng nhanh chóng reset thì mới do nguồn yếu(có thể do tản nhiệt kém nhưng CPU cũ ko sao thì chắc ko phải do quạt tản nhiệt).
Dù sao đi nữa cũng nên thay con nguồn này, dùng nguồn noname hại thiết bị lắm

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Nếu thay CPU mới vào, khởi động nhưng nó reset liên tục ko vào được tới màn hình win thì khả năng là ko tương thích main
Khởi động vào được tới màn hình win nhưng nhanh chóng reset thì mới do nguồn yếu(có thể do tản nhiệt kém nhưng CPU cũ ko sao thì chắc ko phải do quạt tản nhiệt).
Qua màn hình win anh ạ. Hôm em vứt con máy vào phòng điều hoà 20 độ 15p rồi mang ra thì chạy được 30p rồi nó mới tắt. Sau khi bị reset lại thì chạy được không đến 5p (chắc do nóng quá). Lắp lại con CPU cũ thì chạy ngon lành không sao.

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Quạt CPU mới là quạt đi kèm luôn hay quạt của CPU cũ lắp vào bạn? Nếu quạt mới đi kèm thì bạn bôi keo tản nhiệt, kiểm tra kĩ chỗ tiếp xúc giữa quạt và CPU có khít ko, còn quạt của CPU cũ thì cũng có khả năng đời khác nhau nên chỗ tiếp xúc giữa quạt với CPU mới ko khít dẫn đến tản kém, nhiệt độ tăng nhanh CPU không chịu nổi.
Dù nguyên nhân gì thì vẫn vote thay nguồn, ha ha.
Ở TP HCM thì bạn có thể vác ra Phong Vũ, ở HN vác ra Mai Hoàng, hình như họ test free cho mình đấy, trước mình vác ra chỗ bảo hành của phong vũ test, test xong ko phải thay thế thiết bị gì họ miễn phí luôn (dù case của mình ko mua ở đấy) :D

• Like
Reactions: phongken2205

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Quạt CPU mới là quạt đi kèm luôn hay quạt của CPU cũ lắp vào bạn? Nếu quạt mới đi kèm thì bạn bôi keo tản nhiệt, kiểm tra kĩ chỗ tiếp xúc giữa quạt và CPU có khít ko, còn quạt của CPU cũ thì cũng có khả năng đời khác nhau nên chỗ tiếp xúc giữa quạt với CPU mới ko khít dẫn đến tản kém, nhiệt độ tăng nhanh CPU không chịu nổi.
Dù nguyên nhân gì thì vẫn vote thay nguồn, ha ha.
Ở TP HCM thì bạn có thể vác ra Phong Vũ, ở HN vác ra Mai Hoàng, hình như họ test free cho mình đấy, trước mình vác ra chỗ bảo hành của phong vũ test, test xong ko phải thay thế thiết bị gì họ miễn phí luôn (dù case của mình ko mua ở đấy) :D
Họ nhiệt tình quá nhỉ :D Em ngoài bắc nên không biết như nào. Mà kiểu gì cũng phải thay nguồn rồi, dùng noname sợ banh xác :D

phongken2205

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2018
17
4
6
Du học sinh
Lom Dom
Chán quá anh ạ. Thay con psu 400w rồi nhưng vẫn bị reset. Giờ không biết đường nào mà lần.

Top Bottom