[Kết bạn] ĐH Ngoại Thương 2012

T

thienkim_lk

Ủng hộ ^^ mọi người ôn thi đến đâu rồi nhỉ :) Có ai có kinh nghiệm ôn thi gì ko :)

H

hoc_ma_vui_111

Bí kíp thi đỗ Ngoại thương

Tớ có tìm được kinh nghiệm nè trên diễn đàn của chị hoangthuylinh91, share luôn ở đây cho pà con na:

[FONT=&quot]Vậy là các em đã bước vào những ngày tháng nước rút của cuộc đua đến 91 Chùa Láng tình yêu rồi nhỉ, bởi sau Tết cho đến lúc thi, thời gian sẽ trôi rất nhanh đấy. Để có một kết quả thi như mong muốn, các anh phải chuẩn bị thật tốt về cả thể lực, tinh thần lẫn kiến thức.[/FONT][FONT=&quot]
Trước hết chị muốn chia sẻ với các em một số kinh nghiệm về việc học hành trong giai đoạn “tăng tốc” này ( nhìn chung cả 2 khối A & D nhé )
- thứ nhất là các em nên viết ra cho mình 1 kế hoạch học tập, phân bố thời gian cho thật tốt, đảm bảo ko quá sa đà hay lơ là môn học nào vì mỗi môn học đều làm nên 1/3 chiến thắng của chúng ta.Có 1 kế hoạch học tập khoa học rồi thì nhớ phải thực hiện nghiêm túc, ko được viết rồi để đấy đâu nhé.
- thứ hai là vì từ giờ đến lúc thi không còn nhiều thời gian nữa, mà lượng kiến thức các em nhồi nhét vào đầu cũng tương đối rồi nên bây giờ quan trọng nhất là phải học theo kiểu hệ thống kiến thức ý, phải biết rõ mình đã học được những gì và còn hổng những chỗ nào để còn lấp vào mà cách tốt nhất để biết những lỗ hổng kiến thức của mình là làm nhiều bộ đề thi thôi.Hơn nữa, làm đề cũng rèn cho mình rất nhiều về kỹ năng làm bài nhanh và kiểm soát thời gian làm bài , đặc biệt là với các môn thi trắc nghiệm.Với những kiến thức mới thì học đến đâu phải nắm chắc đến đó và thường xuyên dành thời gian để ôn lại những gì mình đã học được.
- thứ ba là đề thi mỗi năm mỗi khác nhưng dù có biến hóa khôn lường đến đâu cũng đều xuất phát từ kiến thức cơ bản, vậy nên các em không được phép bỏ qua bất cứ tiểu tiết nào trong sgk cả 3 năm 10, 11, 12 và nhất là sách lớp 12.Cũng ko nên đầu tư quá nhiều công sức và thời gian cho những câu khó trong đề vào thời điểm này.Vì trong đề thì dù câu khó hay dễ đều có mức điểm bằng nhau nên hãy cho tất cả các câu trong đề một sự đầu tư công bằng nhé !
- Đối với các môn tự luận, các em phải chú ý đến cách trình bày bài sao cho thật sáng sủa, dễ hiểu mà vẫn chặt chẽ, ko thiếu sót các bước .Trong lúc làm và chữa bài nếu có phát hiện ra bí kíp gì hay hoặc những chỗ mình hay sai sót, nhầm lẫn, hay quên, các em nhớ ghi vào sổ tay hoặc quyển tóm tắt kiến thức từng môn để lần sau không tái phạm nữa nhé.
Còn chị là dân khối A nên cũng muốn nói thêm với các bé khối A vài điều:
Môn đầu tiên và cũng là môn đáng sợ nhất của khối A là Toán !!!.
Toán thì gắn liền với các dạng bài tập nên các em phải nắm chắc cách làm của từng dạng.Bên cạnh đó phải biết đưa bài toán về các dạng mình đã học. Cái khó của đề thi không phải là do người ta cho 1 bài từ trên trời xuống đánh đố các em làm mà là người ta đổi cách hỏi đi một chút cho các em phân tích đề và khi đã hiểu rõ ý tứ của đề thì chắc chắn lời giải sẽ theo các phương pháp mà các em được học thôi.Thế nên các em phải cọ xát với thật nhiều bộ đề cả chính thức lẫn dự bị của các năm trước, rồi đề thi thử của các trường có uy tín để nắm được tinh thần của đề thi.
Mà quan trọng nhất là Cấm các em được bỏ qua bất cứ dạng bài nào, đúng là đi thi người ta chỉ cho 1 trong số các dạng mình được học thôi nhưng nếu ko học thì nhỡ đâu người ta cho đúng vào dạng đó lại tha hồ mà tiếc nuối.Hơn nữa thời gian cho 1 bài thi đại học chỉ đủ để các em tính toán cẩn thận thôi, nghĩa là đọc đề bài là các em phải biết ngay hướng làm rồi, chứ không phải đến lúc đó mới nghĩ cách làm thì không kịp đâu và quan trọng là cực kỳ ảnh hưởng đến tinh thần làm bài của các em.
Tiếp theo chị muốn nói đến môn Lý.So với năm chị thi và năm của các K49 thì đề thi Lý đã có 1 sự nâng cao thực sự, khối lượng các câu tính toán nhiều hơn và ko phải là môn có thể chủ quan được.Nói đến Lý là nói đến vô số lý thuyết và công thức.Và chẳng có cách nào khác là phải học thuộc lòng và biết rõ cách áp dụng công thức.Môn Lý thì nội dung thi chủ yếu rơi vào lớp 12 chứ không như Toán và Hóa vì thế ở mỗi chương, mỗi phần , kiến thức lại đi sâu hơn và nhiều kiểu câu hỏi hơn. Các câu hỏi về lý thuyết của môn này cũng không phải chỉ học thuộc là đã okie mà mang tính chất “lừa đảo” rất cao.Các em phải học sao cho đừng nhầm lẫn tính chất của tia nọ vào tia kia.Mà ngày xưa chị học thì chị hay lập bảng so sánh tính chất, đặc điểm , sự giống và khác nhau của từng loại tia rồi sóng…..để tránh bị nhầm lẫn ý.Ngoài ra thì công thức của môn này cũng rất đa dạng, không giới hạn trong những công thức sách giáo khoa, mà có rất nhiều công thức được đúc kết sau khi làm bài tập.Nên mỗi khi làm bài mà có phát hiện mới, các em nhớ highlight lại.Nhiều khi đi thi chỉ hơn nhau những thứ nho nhỏ như thế.
Và cuối cùng là Hóa. Đây cũng là 1 môn thi trắc nghiệm và hơi hướng đề thi 2 năm trở lại đây thì có vẻ nặng về tính toán hơn lý thuyết.Nhưng mà để tính được thì phải có lý thuyết soi đường chỉ lối, nên cũng không xem nhẹ lý thuyết được.Tuy nhiên cách làm bài nhanh vẫn đặc biệt quan trọng với môn này. Đây là môn sử dụng mẹo nhiều nhất trong khi làm bài, đặc biệt là các định luật bảo toàn luôn được áp dụng triệt để.Tính toán cũng phải nhanh nữa.Làm sao để đọc đề bài đến đâu, phương trình hiện ra đến đó, nhìn khối lượng với thể tích mà biết được ngay số mol của chất thì đỡ mất thời gian tính toán những bước lặt vặt.Kiến thức của Hóa thì xuyên suốt và trải rộng cả 3 năm thế nên học cũng khá vất vả.
Thế nên đối thủ lớn nhất trong mỗi cuộc thi luôn là chính mình và chìa khóa để thành công là sự chăm chỉ và nỗ lực không ngừng nghỉ.

Bên cạnh việc chuẩn bị cho mình một nền tảng kiến thức vững chắc, các em cũng phải giữ cho mình 1 thể lực khỏe mạnh, 1 tinh thần vững vàng, 1 ý chí sắt đá và 1 quyết tâm mãnh liệt nữa nhé.
- Bây giờ là thời điểm khá ấm ương của thời tiết, có khi cả 4 mùa trong 1 ngày vì thế mà các em sẽ thấy cơ thể nhiều lúc khó chịu và chị đảm bảo là lúc nào cũng thấy buồn ngủ ghê gớm nên là các em nhớ phải giữ ấm cơ thể mỗi khi trở rét, đừng thức khuya quá vì thức khuya sẽ thiếu ngủ và hậu quả là ngày hôm sau sẽ cảm thấy rất uể oải, mất tập trung và nhiều khi ảnh hưởng đến tinh thần chiến đấu nữa, nên là phải ngủ đủ giấc.Còn lúc đã ngồi vào bàn học rồi thì học hết sức luôn, không được để lực hấp dẫn của cái giường chiến thắng ý chí của mình.Và tuyệt đối không được sử dụng chất kích thích như kiểu café, chè, thuốc an thần, blah blah….không những không cắt nổi cơn buồn ngủ mà còn làm mình yếu đi rất nhiều, phản tác dụng cực kỳ đó.Thay vào đó hãy dành 15 phút mỗi sáng cho 1 bài thể dục nhẹ nhàng, hoặc đi bộ vài km, các em sẽ cảm thấy cực kỳ hứng khởi và tràn đầy năng lượng cho cuộc kháng chiến gian nan.
- Tiếp theo là thời điểm này cũng là thời điểm nhạy cảm của rất nhiều tin đồn cũng như sự hoang mang của phụ huynh làm giảm sút tinh thần của các em.Chỉ 1 từ để vượt qua tất cả thôi các em ạ : Kệ đi !.Một chút lo lắng sẽ làm các em cẩn thận hơn nhưng nhiều chút sợ hãi cùng vô vàn áp lực từ nhiều phía sẽ làm các em lùi bước đó.Thế nên dù ai nói ngả nói nghiêng, lòng ta vẫn vững như kiềng 3 chân.Cuộc đời mình phải do chính mình quyết định. Đừng nhìn bạn bè không dám đăng ký mà sợ không dám thi FTU, biết đâu chúng nó chả làm vài bộ hồ sơ Ngoại Thương rồi nhưng mà ko dám ( muốn ) nói ra ý chứ.Bố mẹ thì dù có tác động gì cũng đều vì lo lắng cho tương lai các em, đừng suy nghĩ nhiều mà hãy lấy hành động và kết quả học tập để thuyết phục bố mẹ nhé.
- Phải nói 1 chút về cái kỳ thi tốt nghiệp.Chị thấy nhiều em vẫn còn lo lắng về cái kỳ thi này, nhất là với những môn mình vốn xem nhẹ và bỏ qua vì không phải môn thi đại học.Nhưng mà yên tâm ko sao đâu, thi tốt nghiệp dễ lắm ý, các môn ôn thi đại học thì thôi khỏi phải nói, với các môn không thi thì 1 tháng trước khi thi bắt đầu ôn tập là được.Vì mình thi tốt nghiệp chỉ là thủ tục để thi đại học thôi nên cũng đừng có đặt mục tiêu loại giỏi hay thủ khoa để mà hao tổn sinh lực.
- Dù tinh thần có vững đến đâu, chắc chắn các em cũng sẽ có lúc nao núng tinh thần, stress hay gặp khúc mắc gì đó.Những lúc như thế thì cứ lên 4rum xả cho hết cục tức để tinh thần nhẹ nhõm các em nhé.Mọi người sẽ lắng nghe, sẻ chia và gỡ bỏ những rào cản tâm lý để các em tự tin với quyết định của mình.Những lời động viên của các bạn, các anh chị chắc chắn sẽ là nguồn động lực to lớn cho các em đấy.Nhưng chỉ được thường xuyên lên 4rum đâu đấy vì 4rum rất dễ gây nghiện và làm các em mất tập trung, chỉ thỉnh thoảng lên đọc cả đống lời chúc cho sướng và update thông tin tuyển sinh trường mình.
- Học gì thì học nhưng cũng phải để cho đầu óc mình có lúc nghỉ ngơi thư giãn để có thể hồi sức mà bước tiếp.Cuộc chiến của chúng ta là chiến đấu trường kỳ nên phải tính kế lâu dài, đừng để áp lực thi cử đè nặng quá mà mất hết sức lực đến lúc thi lại nằm trong bệnh viện thì không hay chút nào đâu.Thêm nữa là tuyệt đối nghiêm cấm chuyện tình cảm zai gái trong giai đoạn này, nhất là đối với các em nữ, ít nhiều sẽ bị ảnh hưởng đến việc học tập của mình đấy các em ạ.Học cho ngoan đi rồi 2 đứa dắt tay nhau vào đại học mà yêu nhau tiếp, yêu sinh viên mới gọi là yêu hahahaha.
Thôi chị chỉ nói vài lời với các bé thế thôi, chúc các em sẽ “vượt qua chướng ngại vật” để “tăng tốc”và “về đích”.

[/FONT]

A

anhtien_nguyen

Các Em có cùng chí hướng, có cùng giúp nhau đỗ ĐH là tốt. Nhưng đây là box Thi cử. Các Em có thể trao đổi, chia sẻ tại đây!. Anh sẽ nhờ Mod hocmai.tuyensinh di chuyển bài này giúp Các Em. Và đây là đường dẫn "Diendan.hocmai.vn - Học thày chẳng tày học bạn! » Ngoại khóa » Kết bạn bốn phương » Cùng trường thi đại học"
Chúc các Em đậu Đại học như nguyện vọng!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Chou Chou
Top Bottom