hỏi về bài 2 , hình học không gian, chuyên đề 1

G

giangnhi1994

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi cho mình hỏi ở phần hình học không gian , chuyên đề 2 : cho chóp tam giác đều SABC , H là hình chiếu vuông góc của a trên SC, CM:SC vuông (ABH)
cho mình hỏi là tại sao khi vẽ hình thầy lại không lấy giao điểm 2 đường cao của đáy rồi từu đó mới vẽ chiều cao
mình không hiểu nên hỏi thôi chứ không chê thầy đâu nhé, rất mong các bạn trả lời giúp mình :)

Last edited by a moderator:
Q

quoctoan1702

thầy vẽ đúng mà bạn . vì trọng tâm tam giác là giao của ba đường trung tuyến, trong trường hợp này ABC là tam giac đều thì đường trung tuyến còn là đường cao như bạn nói, khi vẽ chóp đèu thì đàu tiên Thầy dạy vẽ một dường trung tuyến của tam giác sau đó .Nếu lấy từ ĐỈNH xuóng thì lấy $\frac{2}{3}$ còn nếu lấy từ trung điểm lên thì lấy $\frac{1}{3}$ cái này Thầy dạy kĩ lắm mà . từ trọng tâm tam giác vẽ đuòng vuông góc với mp đáy.lấy điểm S bất kì trên đường thẳng ấy và lần lượt nối với ba đỉnh còn lại .

G

giangnhi1994

cám ơn bạn, mình biết là vậy nhưng ý mình hỏi là sao thầy không vẽ như bạn nói mà thầy lấy điểm S luôn.
Nhưng mà bây giờ mình nghĩ là chắc bài này đơn giản nên thầy cho mình tự hiểu luôn ^^
Cám ơn bạn nhé ^^

Last edited by a moderator:
Top Bottom