hỏi về bài 2 , hình học không gian, chuyên đề 1

Thảo luận trong 'Chuyên đề 5: Hình học không gian thuần túy' bắt đầu bởi giangnhi1994, 21 Tháng hai 2014.

Lượt xem: 469

1. giangnhi1994

giangnhi1994 Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

các bạn ơi cho mình hỏi ở phần hình học không gian , chuyên đề 2 : cho chóp tam giác đều SABC , H là hình chiếu vuông góc của a trên SC, CM:SC vuông (ABH)
    cho mình hỏi là tại sao khi vẽ hình thầy lại không lấy giao điểm 2 đường cao của đáy rồi từu đó mới vẽ chiều cao
    mình không hiểu nên hỏi thôi chứ không chê thầy đâu nhé, rất mong các bạn trả lời giúp mình :)

Last edited by a moderator: 22 Tháng hai 2014
  2. quoctoan1702

quoctoan1702 Guest

thầy vẽ đúng mà bạn . vì trọng tâm tam giác là giao của ba đường trung tuyến, trong trường hợp này ABC là tam giac đều thì đường trung tuyến còn là đường cao như bạn nói, khi vẽ chóp đèu thì đàu tiên Thầy dạy vẽ một dường trung tuyến của tam giác sau đó .Nếu lấy từ ĐỈNH xuóng thì lấy $\frac{2}{3}$ còn nếu lấy từ trung điểm lên thì lấy $\frac{1}{3}$ cái này Thầy dạy kĩ lắm mà . từ trọng tâm tam giác vẽ đuòng vuông góc với mp đáy.lấy điểm S bất kì trên đường thẳng ấy và lần lượt nối với ba đỉnh còn lại .

3. giangnhi1994

giangnhi1994 Guest

cám ơn bạn, mình biết là vậy nhưng ý mình hỏi là sao thầy không vẽ như bạn nói mà thầy lấy điểm S luôn.
    Nhưng mà bây giờ mình nghĩ là chắc bài này đơn giản nên thầy cho mình tự hiểu luôn ^^
    Cám ơn bạn nhé ^^

Last edited by a moderator: 26 Tháng hai 2014
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted